Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอนลาก 4800+ & AbitAX78 หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอนลาก 4800+ & AbitAX78 หน่อยครับ

Spec : X2 4800+
    abit ax78
    OCZ DDR2 800 SLI dual channal kit
    Sapphire 4850 512MB
    P/S Gigabyte 550W.

ลากยังไงดีครับ รบกวนผู้รู้แนะนำหน่อย แบบว่าทำเองก็ใจยังไม่ถึงพอแหะๆ

ลองลาก CPU ตัวคูณเดิมๆ ก่อนครับดูว่า CPU ไปตันที่เท่าไหร่ แล้วลองลดตัวคูณลากดูว่าแรมไปได้เท่าไหร่
    ลองลากทั้ง CPU และ RAM ให้ไปได้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้อ่าครับ จากนั้นลอง config แรมลด CL ดูว่า
    เสถียรที่เท่าไหร่ ลอง Test Super Pi 1M ดูครับว่าแบบไหนได้เวลาน้อยสุด และลองTest Super Pi 32M
    ว่ามีอาการวูบ ดับ รีสตาร์ท ค้าง หรือไม่ หากไม่ก็น่าจะเป็นที่สุดของระบบเราแล้วล่ะครับ

Comment

มารอชม อิอิ กะลังสน ax78 มาใส่ 4800+ ของผมเหมือนกัน ถ้าได้ 3.5 จะซื้อ เอิ้กๆ

Comment

อ่าาา เด๋วจะลองดูครับ

สาธุๆ แคล้วคลาดจากการเคลมเถอะ

Comment

อ่าาา เด๋วจะลองดูครับ

สาธุๆ แคล้วคลาดจากการเคลมเถอะ

Comment

คล๊อคแล้วใช้โปรแกรมอะไรวัดดีครับ
            แล้วระหว่างเบนช์นี่ต้องปิดโปรแกรมอื่นหรือหยุดทำงานอย่างอื่นด้วยเลยใช่รึเปล่า

Comment

Originally posted by Pawitarez View Post
              คล๊อคแล้วใช้โปรแกรมอะไรวัดดีครับ
              แล้วระหว่างเบนช์นี่ต้องปิดโปรแกรมอื่นหรือหยุดทำงานอย่างอื่นด้วยเลยใช่รึเปล่า
              โปรแกรมที่ใช้ ก็พวก Super Pi/Orthos ถ้าพวก 3D ก็มีเยาะแยะครับ อย่างเช่น 3Dmark03/05/06

ปล.ส่วนเรื่องปิดโปรแกรมนั่นเพื่อช่วยให้คะแนนดีขึ้นก็จริงอยู่ครับ แต่ถามท่านว่าทำไปเพื่ออะไรถ้าจะ show คะแนน มันก็ ok อยู่ครับ อยากบางพวก set นู้น set นี้ เพื่อที่จะให้ได้ pi ไวๆ แต่ใช้งานจริงกลับใช้ไม่ได้ มันก็ขึ้นอยู่กลับท่านละครับ ว่าจะ oc ไปเพื่อใช้งานจริง หรือ oc ไปเพื่ออะไร อิอิ
              Last edited by Satanic; 6 Oct 2008, 17:41:09.

Comment

ผม 4800 จะสอย ax78มาใส่ด้วย

Comment

o/c เน้นใช้งานครับ (แบบหนักหนาด้วย ^^ ) ไม่ได้ต้องการเอาคะแนนอะไรเยย[IMG][/IMG]

Comment

นั่งปวดหัวมาหกชั่วโมง เปิดติดบ้างไม่ติดบ้าง เคลียร์ไบออสไปนับครั้งไม่ถ้วนเหมือนกัน แต่ก็สนุกดีครับ

ไงก็ช่วยแนะนำกันหน่อยด้วยนะครับ อยากจะดันๆ ให้มากกว่านี้หน่อย แล้วก็ยังไม่ค่อยเข้าใจการ o/c ram เท่าไหร่เรย

Comment

อะไรกับ ATX อย่าง AX78 ครับขนาด A-S78H เป็น mATX ก็ยังไปได้ถึงขนาดนี้
                      Abit บอร์ดเค้าดีจริงๆ

Comment

แรงจัง

Comment

อันนี้ AX78+6000+ + OCZ Crossfire ready กำเลยแรมมันวิ่งได้แค่นี้เอง

Comment

อยากโชว์บ้าง อิอิ แต่ CPU มะแรง OC ได้แค่เนี้เอง กะจะเปลี่ยนเป็น 4800+ ในไม่ช้านี้ครับ

Comment

1.อยากทราบว่าถ้าลดตัวคูณแล้ว ต้องเพิ่ม FSB ใช่ไหมครับ แล้วความเร็วบัส แรมจะเพิ่มขึ้นตามความเร็วบัสซีพียูแบบอัตโนมัติด้วยรึเปล่า หรือว่าเราต้องปรับให้มันเพิ่มตาม

2.การจ่ายไฟเพิ่มให้อุปกรณ์ต่างๆ จะมีผลอย่างไรบ้าง ทำให้อุณหภูมิโดยรวมสูงขึ้นรึเปล่าครับ

Comment

Working...
                              X