Announcement

Collapse
No announcement yet.

Ram 4 Gb แต่ว่ามองเห็นแค่ 3Gb Vista Ultimate 32 bit

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Ram 4 Gb แต่ว่ามองเห็นแค่ 3Gb Vista Ultimate 32 bit

ทำไงดีครับท่่านเทพ ทั้งหลายเมื่อ acer 5920 ของผมมองเห็น Ram แค่ 3 gb ทั้งๆ Bios มองเห็น 4 gb และ cpu-z ก็ด้วย
    รบกวนผู้ร้อธิบายด้วยขอบคุณล่วงหน้า

32 bit มันมองไม่เห็น 4Gb ครับ ต้องหาตัวที่เป็น 64bit มาลงครับ จะเห็นแรมได้ครบจำนวนที่มี คราวนี้ 8Gb ก็เห็นงั้บ

Comment

แก้ง่ายๆ
      ลง 64-bit

Comment

Originally posted by TWK. View Post
        แก้ง่ายๆ
        ลง 64-bit
        ตามนั้นครับ 32bit เห้นมากสุด 3gb ต้องลง 64bit ถึง 4gb+

Comment

เห็นในหนังสือมีวิธีใหม่คือ ทำให้วินโดวส์เป็น 36bits ไม่ผิดแน่นอน ลองอ่านคอมมาร์ทเล่มเดือนกันยาดู

Comment

ทำแล้วมันมีผลเสียนี้น่า ลองอ่านข้อดี ข้อเสีย ของการทำดีๆครับ

Comment

อล่วเป้น Vista SP1 หรือเปล่าล่ะครับพี่น้อง

Comment

ลง Vista Sp1 ครับ จะลงตัว 32 หรือ 64 ก้อได้ เห็นเป็น 4 Gb หมด...

Comment

Originally posted by mr.aof View Post
                  ลง Vista Sp1 ครับ จะลงตัว 32 หรือ 64 ก้อได้ เห็นเป็น 4 Gb หมด...
                  เห็นเต็ม แต่ใช้งานแรมไม่ได้เต็ม
                  ให้ดูแรมที่สามารถใช้งานได้ ( ให้ดูที่ Windows Task Manager )

Comment

นี้ Vista SP1 32-bit
                    ผมก็ใช้อยู่ ใส่แรม 4GB เห็น 4GB (ทำให้โชว์) แต่ใช้งานได้ในตัว OS 3245 MB หรือประมาณ 3.17 GB นั้นเอง (ให้ดูใน Windows Task Manager เป็นหลักว่าจะใช้แรมใน OS จริง ได้เท่าใหร่)

Comment

XP 32-bit นั้นไม่ต้องพูดถึง เห็นไม่เต็ม ใช้ได้ไม่เต็มแน่นอน
                      ใส่ 4 GB เห็น 3.17 GB ใช้งานได้ 3.17 GB

Comment

นี้ก็ Vista 64-bit ( ใช้มัน Tri OS เลย หิหิหิ )
                        ใส่ 4 GB เห็น 4 GB ใช้งานได้ 4 GB ( 3.99 GB อันนี้ไม่ว่ากัน หุหุหุ )

Comment

ขอบคุณมากๆครับ ตอนนี้ปัญหาถูกแก้โดย Vista SP2 64bit แล้วขอบคุณสำหรับคำแนะนำ แล้วก็รูปปลากอบด้วยนะครับ อิอิ

Comment

Vista SP2 64bit
                            มันมาแล้วหรือไงนี่
                            มันยังเป้นเบต้าอยู่นี่น่า.....

Comment

vista sp2 มันเป้น beta ครับ
                              แต่ลงแล้ว work ดีนะ

แต่...

พอวัดผล test แล้วคะแนน ลดลง ทำไมก็ไม่รุ้

=o=

Comment

Working...
                              X