Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบวิธีต่อหลอด lED แบบ 4 ขา คับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบวิธีต่อหลอด lED แบบ 4 ขา คับ

อยากให้ผู้ที่มีความรู้ท่านใดช่วยสอบวิธีการต่อ หลอด LED แบบ 4 ขา แบบ step by step เพราะจะทำให้เป็นความรุ้กับอีกหลายคนที่อยากทำหลอดไฟใช้เองคับ

หลอด 4 ขา ผมไม่เคยใช้นะ แต่ถ้ามีมัลติมิเตอร์ เช็คได้ไม่ยากครับ

ลองสลับสายดู ถ้าหลอดไฟติด ก็ดูสายถ้าสีดำ ขั้ว + ถ้าสีแดง ขั้ว -

Comment

อย่าลืม R นะครับ หลอดแต่ละสีจะใช้ค่า R ไม่เท่ากัน มีสูตรคำนวน จริงๆถามที่ซื้อนั้นแหละครับ

Comment

การต่อ LED ใช้ R ต่อที่ขา + ด้วย เพื่อลดแรงดันและกระแส

วิธีคำนวณแบบบ้านๆ ง่ายๆ

ปกติ LED จะใช้ไฟ 2-3 V ถ้า Super Bright ใช้ 3 V

กระแสไฟ 10-20mA

ตัวต้านทาน หน่วยเป็นโอห์ม นะครับ

เช่น ไฟ 12 V = 12 - 2 /10 mA = 1000 โอห์ม หรือ 1 กิโลโอห์ม

แถบสี น้ำตาล ดำ แดง ทอง

ไฟ 5 V = 5 - 2 / 10 mA = 300 โอห์ม

ไฟ 9 V = 9 - 2 / 10 mA = 700 โอห์ม

ถ้าค่าที่คำนวณไม่มีขาย ก็เอาค่าใกล้เคียง เช่น 700 โอห์ม ให้ใช้ 680 โอห์ม แทน

แค่นี้แหละ ขอให้ Wok 555+
        Last edited by Hercules; 6 Oct 2008, 15:07:45.

Comment

ต่อแบบนี้ครับผม

จากรูป เป็นวงจร อนุกรม โดย ต่อ LED 2หลอด แล้ว ดรอบกระแส ด้วย R ครับผม

ผลที่ได้ก้อจะเป็นแบบนี้ครับ

Comment

ขอดูข้างหลังหน่อยว่ามันต่อยังไงอะ
            ผมต่อแล้วขาดซะงั้น มี R ทุกหลอดคับแต่ก็ขาดอะคีบ
            ของผมเป้นหลอดสีแดงคับ R ผม มีสี แดง ขาว สีทองคับ

Comment

Originally posted by to418 View Post
              ขอดูข้างหลังหน่อยว่ามันต่อยังไงอะ
              ผมต่อแล้วขาดซะงั้น มี R ทุกหลอดคับแต่ก็ขาดอะคีบ
              ของผมเป้นหลอดสีแดงคับ R ผม มีสี แดง ขาว สีทองคับ
              ด้านหลังจะดูรู้เรื่องหรอ -*-

งั้นไปดูการทำที่นี่ครับ ลงไว้ให้อย่างละเอียดยิบ
              http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?p=772471
              Last edited by gsvc; 6 Oct 2008, 19:24:54.

Comment

ขอบคุณคับกำลังพยายามต่อคับ

Comment

ขอบคุณครับๆๆ

Comment

ขอบคุณคับจะหัดทำบ้าง
                    ใครอยุ่สงขลามั่ง
                    แนะนำร้านทีหายากเหลือเกิน

Comment

ขอเสริมหน่อย นะครับ
                      พอดีว่าวันนี้ได้ลองทำดูแล้ว ผมใช้วิธี ใช้ LED อนุกรมกัน 4 หลอด ปรากฎว่าได้ผลดีนะครับ
                      เป็นอีกวิธีที่น่าสนใจเลยที่เดียว ไว้เป็นอีกหนึ่งวิธีนะครับ

Comment

Originally posted by kmt505 View Post
                        ขอเสริมหน่อย นะครับ
                        พอดีว่าวันนี้ได้ลองทำดูแล้ว ผมใช้วิธี ใช้ LED อนุกรมกัน 4 หลอด ปรากฎว่าได้ผลดีนะครับ
                        เป็นอีกวิธีที่น่าสนใจเลยที่เดียว ไว้เป็นอีกหนึ่งวิธีนะครับ

มันก็ดีน๊ะครับ แต่ถ้าหลอดใดหลอดนึงขาด ก็จะดับไปทั้งชุด 4 ดวง

R ราคาไม่แพง 1ตัว ต่อ 1 หลอดก็น่าจะดีน๊ะครับ

ลองไปอ่านอีกที่ครับ เสริมๆกันไป กด

อันนี้เวปคำนวนค่า R กด

Comment

ขอบคุณมากครับที่ชี้แนะ

Comment

สวัสดีครับ

สมาชิกใหม่นะครับ

ขอรบกวนวิธี ต่อแผงไฟ ด้วย led หน่อยสิครับ

แผงนี้อยากได้สัก 24 ดวง ซุปเปอร์ฯ

ไม่ทราบต้องใช้อุปกรณ์ และวิธีต่อยังไงครับ

รบกวนด้วยครับผม

Comment

Originally posted by aekshow View Post
                              มันก็ดีน๊ะครับ แต่ถ้าหลอดใดหลอดนึงขาด ก็จะดับไปทั้งชุด 4 ดวง

R ราคาไม่แพง 1ตัว ต่อ 1 หลอดก็น่าจะดีน๊ะครับ

ลองไปอ่านอีกที่ครับ เสริมๆกันไป กด

อันนี้เวปคำนวนค่า R กด
                              เทพโม มาตอบแระ

Comment

Working...
                              X