Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่องการอัดเสียง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่องการอัดเสียง

ในขณะนี้เริ่มมีความคิดที่จะบันทึกเสียง เพราะตั้งแต่ซื้อซาวการด์ X-Fi music ใช้ดูหนัง ฟังเพลง
    เล่นเกมส์ อยากลองบันทึกเสียงแต่ ไม่เคยใช้ ไม่รู้จะถามใคร ก็เลยพับโครงการนี้ไว้

แต่แล้ว ไปเปิดยูทรูปแล้ว อยากได้เพลงที่เป็นเวอร์ชั่นต่างๆ เพราะปกติแล้วที่ให้ดาวน์โหลด กันจะ
    เป็น เวอร์ชั่นธรรมดา พวกรีมิกส์ คลับเฮ้าส์ คอนเสิร์ต ไม่มีให้โหลด

ที่นี้ก็ปัญหา คือเริ่มจากเปิดเพลงที่อยาได้แล้ว ต้องใช้ ตัวไหน กดอะไร ตั้งค่าตรงไหนดีคับ หรือ
    จะมีทางอืนที่จะ ให้ได้มาซึ่งเพลงที่ต้องการ เช่น เคยใช้ orbit ดาวโหลด์มาแล้วค่อยมา แปลงเป็น
    mp 3 หรือ อืนๆๆ ใครพอจะมีแนวทาง ช่วยบอกหน่อยนะ แต่ ที่อยากได้คือสอนบันทึกเสียงด้วย
    จะได้ทำเป็นเพราะกะว่า ร้องเพลงอัดเสียงตัวเอง ไว้ส่งให้พ่อฟังแก้คิดถึง

ดันให้คับ ไม่เคยเล่นเหมือนกัน อิอิ

รอจอมยุทธท่านอื่นมาให้ความรู้หน่อย เตรียม จดๆ

Comment

งับๆ มารอ ผู้รู้มาช่วยสอน

Comment

ถ้าอยากจะดาวน์โหลดไฟล์วิดิโอจาก youtube.com
        ใช้เว็บนี้เอาก็ได้ครับ
        http://keepvid.com/
        กรอก URL ของวิดิโอลงไปแล้วกดปุ่ม download
        เดี๋ยวก็จะได้ลิงค์สำหรับไฟล์วิดิโอนั้นมาแล้ว
        ตอบตรงคำถามรึเปล่าหว่า?

Comment

พอได้คับทาน ขอบคุณคับ

Comment

อยากรู้เรื่องการบันทึกเสียง ลองแวะที่นี่ www.patid.com ทั้งมีสาระและไร้สาระ 555

Comment

ของผมใช้ nero wave edit ครับ เปิดแล้วอัด แล้วถ้าไม่มี มิกเซอรื ต้องย้ายสาย ด้านหลัง ซาวการ์ดครับ

Comment

ให้อธืิบายยาวเลยนะท่านฟังชั่นของกาดมีครบ

Comment

กระทู้นี้จะเดือนนึงแล้วมั้งครับ
                  ไม่รู้ว่าเจ้าของกระทู้จะยังสนใจเรื่องวิธีการอัดเสียงอยู่รึเปล่า

อธิบายลวกๆ นะครับ
                  หาโปรแกรมเกี่ยวกับเสียงมาสักโปรแกรมนึง
                  Nero wave editor ก็ได้
                  หรือถ้าไม่รู้จักโปรแกรมเลย
                  ก็แนะนำ Audacity ไปก่อนก็แล้วกันครับ
                  มันเป็นโปรแกรมฟรีแวร์
                  http://audacity.sourceforge.net/
                  ลองใช้ดูก็แล้วกันครับ

ถ้าทำเพลงแบบไม่จริงจังอะไรมาก
                  ก็ใช้ไมค์ตัวนึงแล้วเอาไปวางตำแหน่งแบบนี้ก็ได้ครับ

(ไอ้แท่งดำๆยาวๆด้านขวานั่นแหละ ไมโครโฟน)

แต่ถ้าไม่ได้ต้องการทำเพลง
                  ต้องการแค่อัดเสียงเพลงออนไลน์ตามเว็บเฉยๆ
                  ก็ไม่ต้องซื้อไมค์ครับ แค่เปลี่ยน Recording control
                  (หากใช้ WinXP มันจะ อยู่ตรงStart => Control panel => Sound and Audio devices แล้วเลือกแถบ Audio)

จาก Microphone เป็น Stereo out ก็พอ(ติ๊กตรง Select อย่างในภาพน่ะ)
                  แล้วก็เปิดโปรแกรมอัดเสียงไป

วิธีแบบนี้ผมเคยใช้อัดเสียงจากเกมส์ที่เล่นครับ
                  ..อธิบายแค่นี้พอนะครับ
                  ขี้เกียจพิมพ์ T_T

Comment

Originally posted by Hikiyama_Matsuri View Post
                    กระทู้นี้จะเดือนนึงแล้วมั้งครับ
                    ไม่รู้ว่าเจ้าของกระทู้จะยังสนใจเรื่องวิธีการอัดเสียงอยู่รึเปล่า

อธิบายลวกๆ นะครับ
                    หาโปรแกรมเกี่ยวกับเสียงมาสักโปรแกรมนึง
                    Nero wave editor ก็ได้
                    หรือถ้าไม่รู้จักโปรแกรมเลย
                    ก็แนะนำ Audacity ไปก่อนก็แล้วกันครับ
                    มันเป็นโปรแกรมฟรีแวร์
                    http://audacity.sourceforge.net/
                    ลองใช้ดูก็แล้วกันครับ

ถ้าทำเพลงแบบไม่จริงจังอะไรมาก
                    ก็ใช้ไมค์ตัวนึงแล้วเอาไปวางตำแหน่งแบบนี้ก็ได้ครับ

(ไอ้แท่งดำๆยาวๆด้านขวานั่นแหละ ไมโครโฟน)

แต่ถ้าไม่ได้ต้องการทำเพลง
                    ต้องการแค่อัดเสียงเพลงออนไลน์ตามเว็บเฉยๆ
                    ก็ไม่ต้องซื้อไมค์ครับ แค่เปลี่ยน Recording control
                    (หากใช้ WinXP มันจะ อยู่ตรงStart => Control panel => Sound and Audio devices แล้วเลือกแถบ Audio)

จาก Microphone เป็น Stereo out ก็พอ(ติ๊กตรง Select อย่างในภาพน่ะ)
                    แล้วก็เปิดโปรแกรมอัดเสียงไป

วิธีแบบนี้ผมเคยใช้อัดเสียงจากเกมส์ที่เล่นครับ
                    ..อธิบายแค่นี้พอนะครับ
                    ขี้เกียจพิมพ์ T_T
                    รูปประกอบได้ใจจริงๆ 555

Comment

Working...
                    X