overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 32

Thread: ช่วยด้วยครับ Spark 4850 เล่นแล้วจอดับ

OverclockZone Member

Default ช่วยด้วยครับ Spark 4850 เล่นแล้วจอดับ

ในระยะสามอาทิตย์แรกของการใช้งานผมไม่ประสบปัญหาใด ๆ กับการ์ดจอตัวนี้เลย
    แต่หลังจากนั้นเมื่อเล่นเกมส์ไปซักพักจอก็ดับ หลังจากนั้นพอผมเอาไปเคลมตัวใหม่
    กลับมาเล่นอีกทีอาการดับก็เกิดขึ้นอีก แม้ว่าจะอัพเดท catalyst เป็น เวอร์ชั่นล่าสุด(8.9)
    ปรับรอบพัดลมเป็น 100 % อาการดับก็ยังคงเกิดขึ้นอยู่
    อุณภูมิสูงสุดของ core อยู่ที่ 66 องศา อุณภูมิสูงสุดของ memory และ shader อยู่ที่ 71.5 องศา
    มีใครมีความเห็นเกี่ยวกับเรื่องนี้มั้ยครับ ผมควรจะทำอย่างไรดี
    อ้อเกมส์ที่ผมเล่นปรับความละเอียดที่ 1680x1050 นะครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    ทริป เหมืองปิล๊อก (กาญจนบุรี)

ได้ oc รึปาว
    ใช้ PSU อะไร
    System มีอะไรมั้ง เยอะใหม

missionman
    Guest

PSU ท่านอย่างน้อยต้อง 450W เต็มๆ ขึ้นไปน่ะครับ

ขอบคุณ คุณ TWK. กับคุณ missionman นะครับ
    ผมไม่ได้ OC ครับ
    ส่วน PSU ผมใช้ RAIDMAX RX-530SS เข้าใจว่า 530W รึป่าวครับ
    ส่วน System มีอะไรมั่งนี่หมายถึงลงโปรแกรมอะไรไปมั่งรึป่าวครับผมไม่ค่อยเข้าใจคำถาม

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    ทริป เหมืองปิล๊อก (กาญจนบุรี)

อืม
    PSU พอ เหลือๆ แน่
    Driver ก็น่าสงสัย ลงตัวต่ำกว่านี้ดู
    อันดับต่อไป คือ Windows XP ไม่เเมตกับ Driver VGA เปลี่ยนเวอร์ชั่น XP ลงดู

OverclockZone Member kingmax's Avatar

อุปกรณ์คอมในเครื่องมีไรบ้างครับ เยอะหรือเปล่าครับ ถ้าเยอะๆ raidmax อาจจะ....

OverclockZone Member keidnoi's Avatar

Quote Originally Posted by xbUd View Post
    ขอบคุณ คุณ TWK. กับคุณ missionman นะครับ
    ผมไม่ได้ OC ครับ
    ส่วน PSU ผมใช้ RAIDMAX RX-530SS เข้าใจว่า 530W รึป่าวครับ
    ส่วน System มีอะไรมั่งนี่หมายถึงลงโปรแกรมอะไรไปมั่งรึป่าวครับผมไม่ค่อยเข้าใจคำถาม
    ผมใช้ 4850 เหมือนกันครับ Raidmax 530 ก็เหมือนกันอีก
    PSU น่าจะพอนะครับเพราะของผมก็นิ่งดี เมื่อก่อนก็ดับนะ
    แต่พอปรับรอบพัดลมให้เย็นขึ้นก็ไม่ดับละ ของท่านนี่เครื่องดับไปเลย
    หรือดับเฉพาะจออะ

OverclockZone Member คุณพระช่วย's Avatar

จอดับผมก็เป็นนะครับ สปาร์คเหมือนกันด้วย แต่สาเหตุของผมเป็นที่ตัวเกมเล่น COH แล้วดับตลอดครึ่งชม.เป็นดับ
    แต่พอไปเล่น COD4 ทั้งที่กินสเปคสูงกว่าไม่เคยดับเลย เลยไปลองโหลด patch COH มาลองปรากฎว่าหายขาด
    สรุปของผมไม่ได้เป็นที่ฮาร์ดแวร์แต่เป็นที่ซอฟต์แวร์ท่านลองเล่นเกมอื่นดูครับว่าเป็นเหมือนกันหมดไหม แต่แปลกๆ ผมก็ใช้ spark เหมือนกันทำไมของท่านมันร้อนจัง ของผม idel 30 ปลายๆ Full ไม่เกิน 55

OverclockZone Member charoen's Avatar

มาอีกแล้ว มหาเทพ ATI แก้ไขด่วน /คิดถึงตอนที่เขียนแบบหรือตัดต่องานอยู่แล้วดับสิ...ผมเจอมาแล้ว โครตเศร้าเลย
    ถึงจะรักATI แค่ใหนก็ทำใจไม่ได้

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยเหลือนะครับ

ดับเฉพาะจอครับ
    เกมส์ที่ผมเล่นตอนนี้ก็ดับทุกเกมส์ครับ สำหรับเกมส์ที่ผมเล่นตอนนี้ก็คือ COD4, Need for Speed Carbon, Assassin's Creed ครับ

แต่ว่าตอนที่ผมซื้อมาใช้ในระยะแรก ๆ มันไม่มีอาการดับเลยนะครับ หรือจะเป็นที่วินโดวครับเพราะช่วงแรก ๆ ที่ผมเล่นเป็นวินโดวที่ทางร้านเค้าลงมาให้(ผมซื้อพร้อมกันทั้งเครื่องเลย) รู้สึกว่าอาการจะเกิดหลังจากที่ผมลงวินโดวใหม่น่ะครับ

อุณภูมิตอน idel core: 46, memory: 50, shader: 50 หรือว่าห้องผมมันร้อน

อุปกรณ์ในเครื่องมี hd หนึ่งตัว, optical drive หนึ่งตัว, การ์ดจอ แล้วก็พัดลม case อีกสามตัวครับ

ขุดครับ

OverclockZone Member TMalexoff's Avatar

เป็นเฉพาะเวลาเล่นเกมเหรือครับ ดูหนังฟังเพลงเป็นไหมครับ

เป็นเฉพาะเวลาเล่นเกมส์ครับ

ของผมก้อเป็นครับ 8600gts 9600gt ของ spark เล่นๆแล้วดับ

OverclockZone Member keidnoi's Avatar

งั้นดูความร้อนเลยครับ

OverclockZone Member JUNOz's Avatar

Spark HD 3850 ก็เป็นกับ Call of Duty 4 online ต้อนแรกปรับสุดหมดเล่นไปแปบเดียววูบ (จอดับ)

พอรีเครื่องขึ้นมาความละเอียดจะลดเป็น 16 bit แทน งงเลย แต่เล่น Singleplayer ไม่ดับ

ต้องปรับกลางบ้างสูงบ้างถึงจะเล่นได้นาน ถ้าเล่นได้บ้างที่ครึ่งวันก็ไม่วูบ แต่บางครั้งครึ่งซม.ก็ไปแล้วงงเหมือนกัน

DEVIL MAY CRY 4 /world in config

ก็เป็น แต่มันจะทำท่าจะดับแต่ก็เด็งออกมาเตือน " VPU Recovery Error "

ก็ไม่ต้องปิดมัน กลับเข้าไปเล่นต่อได้

บ้างครั้งเปิดเวปมันก็วูบเว้ย แต่นานๆๆๆจะวูบ เดือน 3ครั้งได้

Cpu Idel 36 Full 62
    MB Idel 44 Full 50
    Gpu Idel 35-38 Full 58
    HDD Idel 37 Full ไม่เคยดู

เล่น Crysis online ทั้งวันไม่ยักจะดับ/เด็ง เซ็งเป็ด ปล. ชอบเล่น COD มากกว่า

driver 8.8 ก็ยังไม่หาย กำลังเทส 8.9 อยู่

รอประกันใกล้หมดค่อยหาเรื่องไปเครม 555+
    Last edited by JUNOz; 7 Oct 2008 at 18:31:50.

OverclockZone Member hondaseed's Avatar

ผมก็ดับนะ 4850 spark เหมือนกันซื้อตอนมันออกเลย ดูหนังเล่นเน็ตไม่เป็นไร แต่เล่นเกมส์ทีไรดับทุกที เอาไปเปลี่ยนเป็นตัวใหม่ก็ยังดับ แต่เอาไปลองที่ร้านมันปกติ -.- ในกรณีผมสงสัยเป้นที่เครื่องผมมันไม่ซัพพอร์ทมั้ง หรืออาจเป็นเพราะที่บ้านผมมันร้อนมั้ง เลยขายไปแล้วอ่ะ ตอนนี้เลยถอย 4670 Iceo turbo มาเล่นได่ 2 อาทิตย์กว่าๆ เล่นทุกวัน วันล่ะไม่ต่ำกว่า 20 ชั่วโมง ( เปิดโหลดบิททั้งคืน ) เล่นเกมส์ก็หลายเกมส์ เล่นที่ก็เล่นหลายชั่วโมงเลย แถมลาก GPU ไป 800 Memory ไป 1050... แบบว่าจะลองดุว่ามันจะดับอีกป่ะ ก็ไม่เห้นมันจะดับ สงสัยมันจะระบายความร้อนดี ...
    ...ในกรณีคุณ ถ้าไม่ความร้อนสูงไป ก็น่าจะเป็นเป็นที่วินโดนะ ( ตอนนี้ผมใช้ xp sp2 อยู่ ) ...อันนี้ผมเดาดูนะ เพราะผมก็ไม่ค่อยเก่งทางคอมเท่าไหร่

OverclockZone Member thegto's Avatar

Quote Originally Posted by JUNOz View Post
    Spark HD 3850 ก็เป็นกับ Call of Duty 4 online ต้อนแรกปรับสุดหมดเล่นไปแปบเดียววูบ (จอดับ)

พอรีเครื่องขึ้นมาความละเอียดจะลดเป็น 16 bit แทน งงเลย แต่เล่น Singleplayer ไม่ดับ

ต้องปรับกลางบ้างสูงบ้างถึงจะเล่นได้นาน ถ้าเล่นได้บ้างที่ครึ่งวันก็ไม่วูบ แต่บางครั้งครึ่งซม.ก็ไปแล้วงงเหมือนกัน

DEVIL MAY CRY 4 /world in config

ก็เป็น แต่มันจะทำท่าจะดับแต่ก็เด็งออกมาเตือน " VPU Recovery Error "

ก็ไม่ต้องปิดมัน กลับเข้าไปเล่นต่อได้

บ้างครั้งเปิดเวปมันก็วูบเว้ย แต่นานๆๆๆจะวูบ เดือน 3ครั้งได้

Cpu Idel 36 Full 62
    MB Idel 44 Full 50
    Gpu Idel 35-38 Full 58
    HDD Idel 37 Full ไม่เคยดู

เล่น Crysis online ทั้งวันไม่ยักจะดับ/เด็ง เซ็งเป็ด ปล. ชอบเล่น COD มากกว่า

driver 8.8 ก็ยังไม่หาย กำลังเทส 8.9 อยู่

รอประกันใกล้หมดค่อยหาเรื่องไปเครม 555+
    ถ้าใช้ 3850 ลองให้ Driver 8.2 หรือ 8.3 ดูครับ ผมยังไม่เจอปัญหาสักเกมเลย

OverclockZone Member JUNOz's Avatar

Quote Originally Posted by thegto View Post
    ถ้าใช้ 3850 ลองให้ Driver 8.2 หรือ 8.3 ดูครับ ผมยังไม่เจอปัญหาสักเกมเลย
    ของท่าน Spark HD 3850 หรือเปล่าครั้ง ถ้าใช่ จะได้กลับไปลองดู

หรือเป็นเพราะว่า Spark ออกแบบตัวกาดร์เองหว่า

ใครแอบปิดจอหรือเปล่า

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks