Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อยคับ เกี่ยวกับ USB

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหน่อยคับ เกี่ยวกับ USB

เสียบUSB เข้าไปแล้วไม่ขึ้นอะไรเลย ที่ออน์บอร์ด ก็ไม่ขึ้นอะไรเลย
    แก้ยังงัยดีคับ

ลองไปเสียบกับเครื่องอื่นดูยังครับ ว่าขึ้นมั้ย ... ถ้าไม่ขึ้นอีก อาจจะกลับบ้านเก่า

แต่ถ้าขึ้น แสดงว่าเครื่องของคุณ อาจจะโดนปิดคำสั่ง USB ที่ Bios ครับ

Comment

แล้วจะแก้ไขยังงัยคับช่วยบอกหน่อยคับ ขอบคุณคับ

Comment

หน้าตา Bios บางตัวมันไม่เหมือนกันนะครับ แต่จะบอกให้คร่าวๆ

ก็คือเวลาบูตเครื่องขึ้นมา ให้กด Del หรือ F2 ( อันนี้ขึ้นอยู่กับบอร์ดนะครับ ... ให้ดูหน้าตอนบูตดีๆ มันจะบอกไว้ว่ากดอะไรเพื่อ เข้า Bios )

เมื่อเข้ามาแล้ว ให้มองหาในส่วน Integrated Peripherals

แล้วมองหาคำสั่ง USB Controller หากมันขึ้นว่า Disable คุณก็ต้องเปลี่ยนให้เป็น Enable ครับ

จากนั้น Save&Exit แล้วลองบูตเครื่องใหม่ครับ

Comment

มันไม่มี Integrated Peripherals อ่ะ คับ USB Controller ก็ไม่มีคับ

จะเป็นไปได้ไหมคับ ว่า บอร์ดเสีย เพราะลองลงวินใหม่ก็ยังไม่หายคับ

ยังงัยก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคับ

Comment

Working...
          X