Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลองทุนเพื่ออะไรนี่กับ 4850ICEQ Turbo ใครรู้ช่วยทีงับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลองทุนเพื่ออะไรนี่กับ 4850ICEQ Turbo ใครรู้ช่วยทีงับ

คือผมซื้อ 4850ICEQ Turbo ตัวที่ 2 มาเพื่อนทำ CF
    และในที่สุดผมก็หามาได้ในราคา5700 บาทแต่พอเอามาCFกานจิง
    ไหงมานไม่แรงขึ้นเลยนี่ เกิดอาไรขึ้น อาการที่ผมจับผิดได้ก็มีแค่ในนี้อะคับ ไมตัวที่2มานขึ้น Disable
    แล้วพอCF นี่ตัว CCC มานก็ไม่เหงมีไห้ OC ตัวที่ 2
    แถม 3Dmark06 บอกว่า มีการ์ดจอตัวเดียวอีก งง เยย ใครพอทราบว่าทีแก้ไขช่วยทีงับเด๊วผมลงรูปให้ดู

ทั้งนี้ทั้งนั้นผมลองรัน3Dmark06คะแนนขยับขึ้นจริงแต่น้อยนิดมากไม่ถึง1000 อาไรกานนี่ T-T
    Last edited by Zephyrian; 6 Oct 2008, 17:56:45.

Comment

ผมเคยมีประสบการณ์กับ 8600GT x 2 เเละ ATI3870 x 2 CF มาเเล้วครับ ไม่ได้เเรงขึ้นมากมายอย่างที่คิดเลย
      คงมาจากตัวเกมเองด้วยที่ไม่ได้เขียนมาเพื่อใช้งานกับการ์ดจอคู่ได้ เเละตัวการ์ดเองที่ยังจัดการแบ่งเฟรมให้การ์ดเเต่ละตัวทำงานได้ไม่ 100 %

ผมผิดหวังทั้งการ์ดจอเเละ CPU 4 หัวเลยล่ะ คือจะบอกว่าตันเเล้วก็น่าจะถูกนะ คือใช้งานได้ดีในระดับที่สูงนะ เเต่ก็ไม่ได้สูงตามที่บริษัทหรือตัวเเทนจำหน่ายทดสอบไว้ หรือโปรโมทไว้ ตอนนี้เลิกไม่ค่อยตามเทคโนโลยีเท่าไร

4850 เท่าที่ลองของเพื่อนมาก็หนี 3870 ไม่ได้ไกลอย่างที่คิด ^ ^"

ปล.ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ อย่าคิดตามเน้อ

Comment

Originally posted by Tayajai View Post
        ผมเคยมีประสบการณ์กับ 8600GT x 2 เเละ ATI3870 x 2 CF มาเเล้วครับ ไม่ได้เเรงขึ้นมากมายอย่างที่คิดเลย
        คงมาจากตัวเกมเองด้วยที่ไม่ได้เขียนมาเพื่อใช้งานกับการ์ดจอคู่ได้ เเละตัวการ์ดเองที่ยังจัดการแบ่งเฟรมให้การ์ดเเต่ละตัวทำงานได้ไม่ 100 %

ผมผิดหวังทั้งการ์ดจอเเละ CPU 4 หัวเลยล่ะ คือจะบอกว่าตันเเล้วก็น่าจะถูกนะ คือใช้งานได้ดีในระดับที่สูงนะ เเต่ก็ไม่ได้สูงตามที่บริษัทหรือตัวเเทนจำหน่ายทดสอบไว้ หรือโปรโมทไว้ ตอนนี้เลิกไม่ค่อยตามเทคโนโลยีเท่าไร

4850 เท่าที่ลองของเพื่อนมาก็หนี 3870 ไม่ได้ไกลอย่างที่คิด ^ ^"

ปล.ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ อย่าคิดตามเน้อ
        4850 หนีอ 3870 ไม่ไกลครับ ต้อง 4870

Comment

งะ ขอบคุงมากคับสำหรับคำตอบ
          แต่3Dmark ฟ้องว่าตัวเดียวแบบนี้มานแปลกๆๆอยู่นะคับ ผมว่าผมต้องมีอะไรผิดพลาด
          ใครพออธิบายได้ช่วยทีคับ แล้วอีกอย่างไมต้องเป็น Disable Adapter
          Last edited by Zephyrian; 6 Oct 2008, 18:06:56.

Comment

อยาก Crossfire ให้เห็นผลชัดๆใช่ไหม

1. ไปหาบอร์ด ที่ CF @ 16X+16X

2. ไปหา VGA รุ่น HD4670 หรือ 4830 (อันหลังนี่จะเปิดตัว ปลายเดือนนี้) มาคู่กัน (4670+4670 หรือ 4830+4830)

3. ลองเทส คะแนนการ์ดเดี่ยวๆ

4. ลองจับมา CF

5. แล้วจะรู้ว่า CF แบบเห็นผลเป็นไง แรงขึ้น 2เท่าเป็นไง

Comment

คือสรุปว่านี้คือคะแนนจริงๆๆแล้วหรอคับ 2ตัว ขยับคะแนนได้แค่นี้จิงหยอ ดูจากผลเทสต่างๆๆนี่มานผิดกานเวอร์เลยอ่า

Comment

แน่ใจว่าset ให้มันcf ถูกต้องแล้ว? ผลเทสเวปในไทยก็ต่างกันเยอะพอควรเลยนะ

Comment

ลองเปลี่ยน drivers ดูยังครับ
                  Last edited by Alatal2iel; 6 Oct 2008, 19:19:39.

Comment

เอามาแลก กับ 4670 ผมเลยครับรับรองแรงขึ้น 5 5 5

Comment

ง่าเรื่องเซต CF เซตยังไงหรอคับ ก็แค่เสียบสายCF Bridge ก็จบละไม่ไช่หรอคับ
                      ส่วนตอนนี้กำลังลองฟอแมจคอมลงไดร์เวอร์ไหม่อยู่งับ

Comment

ผมว่าอาจมีปัญหาทางด้าน Software น่ะไม่ไดรเวอร์ ก็อาจเซ็ทผิด อะไรทำนองนี้

ส่วน HD4850 กับ HD3870 ถ้าเล่นเกมจริงๆ จะรู้ว่า HD4850 ทิ้ง HD3870 มากมาย

เพราะที่รู้ๆกันว่า HD4800Series นั้น ปั่นคะแนนไม่ค่อยเก่ง แต่เล่นเกม แล้วแรง !!!

Comment

แล้วเล่นเกมส์เร็วขึ้นปะครับ

Comment

ผมทดสอบกะDevilMayCry นะคับ ซักเฟรมเลต เดียวก็ไม่ต่างกะตอนไส่การ์ดเดี่ยวเลย จาบร้าแย้ว

Comment

ดันๆๆหาเทพมาโปรด

Comment

Working...
                              X