Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามแบบคนไม่รู้ เรื่อง HDMI

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามแบบคนไม่รู้ เรื่อง HDMI

เห็นว่า เจ้า port HDMI เนี้ยมันรับได้ทั้งภาพและเสียง

ถามว่า ถ้า เราซื้อ เครื่องเล่น dvd ที่มี port นี้ แล้วก็เอาไปต่อกับ LCD TV ที่มี HDMI ก็ใช้สายเดียวเลยใช่ไหมครับ

หรือ ถ้าเรามี VGA card ที่มี HDMI เราก็ต่อกับ TV ที่มี HDMI ได้ทันที ใช่ไหมครับ

สุดท้ายครับ HDMI เนี้ย จะแสดงศักยภาพสูงสุดได้ ต้องใช้ร่วมกับองค์ประกอบอื่นๆ หรือเปล่า เช่น Full HD ถ้าใช้กับ DVD9 ทั่วไป จะมีผลหรือไม่ครับ

ขอบพระคุณครับ
    Last edited by maoking; 6 Oct 2008, 20:33:07.

เห็นว่า เจ้า port HDMI เนี้ยมันรับได้ทั้งภาพและเสียง

ถามว่า ถ้า เราซื้อ เครื่องเล่น dvd ที่มี port นี้ แล้วก็เอาไปต่อกับ LCD TV ที่มี HDMI ก็ใช้สายเดียวเลยใช่ไหมครับ ใช่ครับ

หรือ ถ้าเรามี VGA card ที่มี HDMI เราก็ต่อกับ TV ที่มี HDMI ได้ทันที ใช่ไหมครับ
    ใช่ครับ

สุดท้ายครับ HDMI เนี้ย จะแสดงศักยภาพสูงสุดได้ ต้องใช้ร่วมกับองค์ประกอบอื่นๆ หรือเปล่า เช่น Full HD ถ้าใช้กับ DVD9 ทั่วไป จะมีผลหรือไม่ครับ

FULL HD ใช่ครับ และขอใหญ่ๆหน่อยนะ สัก 40 นิ้วขึ้นไป

ขอบพระคุณครับ

ขอคิดเห็นแคบๆของผม
    คุณจะสนุกกับภาพยนต์ที่คุณดูหรอ ถ้ามันต่อผ่านลำโพงของจอ
    ถ้าต่อเพื่อความสะดวก ณ ตอนนี้ใช่เลย สายเดียวจบ

แต่ถ้าต่อเพื่อความเทพ ผมว่ามนยังไม่ใช่

Comment

1. ถ้าซื้อ dvd ที่มีช่อง HDMI และเอาไปต่อกับจอ LCD ที่มีช่องนี้อยู่ จะมีทั้งภาพและเสียง
      2. VGA Gard ส่งได้แต่ภาพครับ ถ้าอยากฟังเสียงต้องต่อผ่านช่อง digital out หรือ speaker out หลังเมนบอร์ด ส่วนการต่อก็ต่อตรงเข้า LCD ได้เลยครับ จอจะปรับขนาดให้อัตโนมัติ ดีกว่าต่อผ่านช่อง pc input หรือ หัวแปลงแบบคอนโพเน้นท์
      3. ถ้าอยากให้สาย HDMI แสดงศักยภาพที่สูงที่สุดออกมาคุณต้องมีต้นทางที่ดีที่สุดเหมือนกันครับ ไม่ว่าจะเป็นเครื่องเล่นบลูเรย์หรือHTPC ที่เล่นไฟล์ Full rip ส่วนจอ ณ.ปัจจุบันก็เป็น Full HD ซะเป็นส่วนใหญ่และถ้าไม่เกิน 32 นิ้ว ผมว่าดูไม่แตกต่างระหว่าง Full HD กับไม่มี Full HD
      4. เครื่องเล่นดีวีดีบางเครื่องสามารถอัพสเกลได้ แล้วเล่นผ่านทาง HDMI ภาพที่ได้ก็ดูดีขึ้น แต่ยังเทียบไม่ได้เมื่อเล่นกับแผ่นบลูเรย์แท้

Comment

Working...
      X