Announcement

Collapse
No announcement yet.

งบประมาณ 40000?5000 รบกวนแนะนำ Spec คอมทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งบประมาณ 40000?5000 รบกวนแนะนำ Spec คอมทีครับ

ขอเริ่มต้นด้วยการขอบคุณก่อนนะครับ
    เพราะคอมตัวที่แล้วผมก็ขอให้พี่ๆที่นี้แนะนำให้ (5-6ปีได้แล้วมั้งครับ)

เข้าเรื่องเลยนะครับ ตอนนี้ความต้องการประมาณนี้นะครับ

1) งบประมาณ 40000 +- ไม่เกิน 5000 ไม่รวมจอ
    2) สำหรับเล่นเกม + กับเปิดคอมค้างไว้ตอนกลางคืนจนเช้าเกือบทุกวัน

อีกอย่าง ผมวางแผนจะประกอบเองบวกกับสั่งซื้อเองนะครับ
    เพราะตอนนี้อยู่ต่างประเทศ คิดว่าคงหิ้วจากไทยไปลำบากนะครับ

ขอขอบคุณอีกครั้งนะครับ
    Last edited by olandor; 22 May 2015, 20:48:10.

ตัวอย่าง I7+ GTX980 + RAM 16GB + SSD

Originally posted by St.Siva View Post
    CPU : Intel i7 4790_____________10,800
    M/B : MSI Z97 PC MATE_________3,180 / Gigabyte Z97X-SLI____4,180(Y.C Service)
    VGA : Zotac GTX980 Amp!_______16,632/Lazada ใช้โค้ดลดราคา 10%
    RAM : G.Skill 16GBSR/2400 8Gbx2___4,490(J.I.B)
    SSD : Galaxy Gamer 128GB______2,130
    HDD : WD Blue 1TB sata3________1,700
    DVD : LG 24x sata______________520
    PSU : SuperFlower 600w 80+Silver_____2,150 / Seasonic S12II 620w___2,400 / XFX TS 650W___2,700
    CASE : NZXT 210____1,550 / Zalman Z1 1Neo___1,990 หรือตามชอบ
    SINK : CM TX3 EVO_____________750

รวม 43,800 บาท ราคาจากร้าน Pansonics ยกเว้นบอร์ด การ์ดจอ และแรม
    4หมื่นเป๊ะ ลดเป็น I5 ได้
    SSD Plextor M6S
    Sink cm 212x 1,200

AMD เปลี่ยนแค่ CPU + M/B ครับ
    AMD FX-8320E 5,250 / AMD FX-8350 6,750
    M/B MSI 970 GAMING 3,400
    Last edited by BlueTears; 22 May 2015, 21:12:16.

Comment

ขอบคุณ คุณ Bluetear มากเลยครับ

ไม่ทราบว่า Set ที่แนะนำมาประกอบยากรึเปล่าครับหรือว่าเหมือนคอมทั่วๆไป
      พอดีไม่เคยประกอบคอมเลยนะครับ

Comment

สเปคทั่วไปครับ ประกอบธรรมดาไม่ยาก

Comment

สอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับ

Zotac GTX980 Amp! เห็นว่ามีหลายตัวใช่เปล่าครับ พอดีเช็คผ่านเว็บ amazon นะครับ

Comment

น่าจะเป็น ร้าน /ประกันคนละเจ้านะ

Comment

ลองจิ้มๆ ช้อปดูครับ ก่อนสั่งซื้อเอามาให้ตรวจก่อนล่ะ

Comment

ถ้าเปลี่ยน ssd เป็น Plextor หรือ Samsung จะต่างกันไหมครับ
                แล้วสำหรับการประกอบ ssd จำเป็นต้องมีพวก case มาใส่เพิ่มรึเปล่าครับ หรือว่าขึ้นอยู่กับ Case ของคอม

Comment

Originally posted by olandor View Post

ถ้าเปลี่ยน ssd เป็น Plextor หรือ Samsung จะต่างกันไหมครับ
                  แล้วสำหรับการประกอบ ssd จำเป็นต้องมีพวก case มาใส่เพิ่มรึเปล่าครับ หรือว่าขึ้นอยู่กับ Case ของคอม
                  ต่างเรื่องความเร็วครับ

SSD ก็เหมือน HDD แต่ลูกเล็กกว่าครับ ใส่ในเคสได้เลย

Comment

แล้วไม่ทราบว่า ssd สำหรับทำ os อย่างเดียวใช่รึเปล่าครับ

อีกอย่างลงเกมใส่ hdd ไม่มีผลต่างกันมากใช่รึเปล่าครับ

ปล. ตอนนี้ผมดูราคา ssd samsung evo850 250gb อยู่ ราคาที่ amazon แค่ 3600 บาทเองครับ
                    ทำไมที่ไทยมัน 7000 กว่าบาทอะครับ(lazada)
                    Last edited by olandor; 23 May 2015, 17:19:51.

Comment

Originally posted by olandor View Post
                      แล้วไม่ทราบว่า ssd สำหรับทำ os อย่างเดียวใช่รึเปล่าครับ

อีกอย่างลงเกมใส่ hdd ไม่มีผลต่างกันมากใช่รึเปล่าครับ
                      ทำ OS กับลงเกมครับ

ลงเกมใน SSD กับ HDD เล่นเกมลื่นเท่ากันครับ แต่ SSD เวลา Loading ต่างๆจะไวกว่ามากครับ

Comment

ปล. ตอนนี้ผมดูราคา ssd samsung evo850 250gb อยู่ ราคาที่ amazon แค่ 3600 บาทเองครับ
                        ทำไมที่ไทยมัน 7000 กว่าบาทอะครับ(lazada)
                        ลงOS แค่เปิดเครื่องก็ต่างกันชัดเจนละครับ เกมมีผลหลักๆ แล้วเรื่องโหลด

ราคา มันพอกับ M6S คือ 5พันกว่า Lazada มันก็ตั้งเวอร์ไป / ถูกก็ดีแล้วหนิครับ จัดไป

Last edited by BlueTears; 23 May 2015, 19:32:28.

Comment

Working...
                        X