Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยผมหา Notebook คู่ใจหน่อยครับ งบ 3หมื่น + -

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยผมหา Notebook คู่ใจหน่อยครับ งบ 3หมื่น + -

ช่วยผมหา Notebook คู่ใจหน่อยครับ งบ 3หมื่น + -
    -------------------------------------------------------
    เนื่ีองจากแฟนแย่งเล่น Desktop PC ทำให้ผมเล่นเกมส์ + ทำงานได้ไม่สะดวก หรือไม่ได้ครองตลอดเวลา

จึงจะหา Notebook มาไว้สำหรับเล่นเกมส์ + ทำงานครับ จะได้เอาไว้พกพาไปทำงานที่อื่นได้ด้วย

เกมส์ที่จะเล่นใน Notebook
    - ไม่หนักมากเท่าไร่ครับ แต่ขอ Hip Street ลื่นๆ เพราะแฟนจะเล่น
    - แต่ก็เผื่อๆไว้หน่อยนะครับ
    งานที่จะทำใน Notebook
    - เขียนโปรแกรม .NET
    - ฐานข้อมูล MS SQL Server
    - ตัดต่อรูปภาพ
    - งานเอกสารต่างๆ

มีงบประมาณ 3หมื่น นะครับ
    สามารถ + ได้อีก ถ้ามันคุ้มค่าครับ

พึ่งหาข้อมูลได้ไม่นานครับไปเจอ 2 ตัวนี้น่าสนครับ

Compaq Presario CQ45-107TX
    ---------------------------------------------------
    CPU Intel Core 2 Duo P8400 (2.26 GHz,FSB 1066 MHz, L2 3 MB)
    Chipset Intel PM 45
    Graphic system
    Graphic Chip nVidia GeForce 9300M GS
    Display
    Type 14.1 inch WXGA (1280x800)
    Main Memory
    Memory 2 GB DDR2
    Hard Disk Drive
    Hard Disk 250 G 5400 RPM
    Optical Disc Drive
    Drive DVD Writer (Dual Layer Support)
    Web Camera
    Details 1.3 MPixel
    Port & Interface
    USB 3
    Firewire No
    DVI No
    S-video Yes
    e-SATA No
    HDMI Yes
    Card Reader 5 in 1
    Express Slot Yes
    LAN N/A
    Modem N/A
    Wireless Connection
    Wireless Lan IEEE 802.11 A, G, N
    Bluetooth Yes
    Battery
    Details Li-ion
    Weight
    Details 2.44 Kg.
    Operating System
    Operating System (Genuine) DOS
    Warranty
    Details 1 Y.
    Other Details
    Deatils No
    Deatils No
    Price
    Price 33,900 บาท
    ---------------------------------------------------
    ปล. อ้างอิงสินค้าจาก http://www.****************

Compaq Presario V3902TX
    CPU Intel Core 2 Duo T8100 (2.10 GHz, L2 3 MB)
    Chipset Intel 965PM
    Graphic system
    Graphic Chip nVidia NB8M GS
    Display
    Type 14.1 inch WXGA (1280x800)
    Main Memory
    Memory 2 GB DDR2
    Hard Disk Drive
    Hard Disk 250 G 5400 RPM
    Optical Disc Drive
    Drive DVD Writer (Dual Layer Support)
    Web Camera
    Details No
    Port & Interface
    USB 3
    Firewire No
    DVI No
    S-video Yes
    e-SATA No
    HDMI No
    Card Reader 5 in 1
    Express Slot Yes
    LAN N/A
    Modem N/A
    Wireless Connection
    Wireless Lan IEEE 802.11 B, G
    Bluetooth Yes
    Battery
    Details Li-ion
    Weight
    Details 2.44 Kg.
    Operating System
    Operating System (Genuine) DOS
    Warranty
    Details 1 Y.
    Other Details
    Deatils No
    Deatils No
    Price
    Price 29,900 บาท
    ปล. อ้างอิงสินค้าจาก http://www.****************

ถ้ามีรุ่นที่ผมมองข้ามไปก็ช่วยเสนอทีครับ

ได้ซื้อทั้งที อยากซื้อที่มันถูกจังหวะ + คุ้มค่าครับ แล้วก็คงไม่ได้ซื้อง่ายๆแล้วครับ

ขอบคุณมากครับ

เล่นแค่นี้แนะนำมองออนบอดx4500HD หรือati ดีกว่าคับ เพราะ9300กับ8400(nVidia NB8M GS)มีปัญหาเรื่องheatcycle

Comment

Heat Cycle !!! ?

ไม่รู้จักอ่าครับ ขอไปหาข้อมูลแปบ

Comment

แนะนำ asus F80S ครับ การ์ดจอ ati hd3470 ไม่มีปัญหา heat cycle ภาพสีสวยครับ เล่นเกมออนไลน์ได้สบายๆเลย ^^

ราคาไม่แน่ใจครับ แต่ไม่เกิน 33000 บาท ครับ

Comment

Heat Cycle

เมื่อต้นเดือนกรกฏาคม 2551 ที่ผ่านมี มีข่าวลือหนาหูเกื่ยวกับข้อผิดพลาดในการออกแบบ/ผลิตชิพของบริษัท Nvidia ซึ่งเป็นบริษัทยักษ์ใหญ่ในวงการชิพการ์ดจอ ซึ่งส่งผลต่อชิพเกือบทุกรุ่นที่ Nvdia ผลิต ไม่ว่าจะเห็นการจอ, ชิพเซ็ต, ชิพ Wireless ซึ่งข่าวลือครั้งนี้ส่งผลให้หุ้นของ Nvidia ตกเป็นประวัติการ และจากบทความใน theinquirer ซึ่งส่งทีมงานศึกษาเรื่องราวข้อเท็จจริง และนำมาเผยแพร่สรุปได้ว่า ชิพทุกตัวที่ใช้กระบวนการผลิตแบบ ASICs ซึ่งอยู่ในรุ่นเดียวกับ G84 และ G86 (Geforce 8400 series และ Geforce 8600 Series) จะมีปัญหาในการทำงานของตัวชิพเกิดขึ้น เมื่อมีการใช้งานไปได้ในช่วงระยะเวลาหนึ่ง

สาเหตุของปัญหามีที่มาจากการที่ตัวชิพผ่าน ความร้อน->ความเย็น->แล้วกลับมาร้อน (เรียกว่า Heat Cycle) จนมีจำนวนครั้ง Heat Cycle ถึงระดับหนึ่ง ดัวชิพนั้นจะเกิดปัญหาขึ้นภายในส่งผลให้การทำงานของตัวชิพผิดพลาดอย่างร้าย แรง รวมทั้งอาจจะทำให้ตัวชิพหยุดการทำงานไปเลยก็ได้

ในบทความยังรายงานอีกว่าปัญหาของชิพ Nvidia จะพบมากในชิพรุ่น GF8400M Series และ GF8600M Series ทั้งนี้เนื่องมาจากชิพทั้งสองตัวนิยมใช้งานกันอย่างแพร่หลายใน Notebook ซึ่งประเด็นสำคัญอยู่ที่การทำงานของ Notebook นั่นเอง เนื่องจาก Notebook มีลักษณะการออกแบบให้เน้นประหยัดพลังงาน ดังนั้นจึงมีระบบตัดการทำงานของพัดลมเมื่อความร้อนลดลง และพัดลมจะเริ่มทำงานอีกครั้งเมื่อมีความร้อนสูงขึ้น ตรงจุดนี้เองส่งผลให้ชิพการ์ดจอทั้ง 2 รุ่นดังกล่าว มีจำนวนครั้ง Heat Cycle มากกว่าชิพของ Nvidia รุ่นอื่นๆ ส่งผลให้มียอดของ Notebook ที่ใช้ชิพรุ่นดังกล่าวเสียเป็นจำนวนมาก

สถานะการณ์ในเบื้องต้นดูเหมือนจะเป็นเพียงแค่ข่าวลือ โดยมีเพียงแค่สื่อบางสื่อในสหรัฐอเมริกาที่ตีแผ่ข่าวเหล่านี้ แต่ในท้ายที่สุดแล้ว วันนี้ Dell และ HP ในอเมริกาได้ออกประกาศแจ้งลูกค้าถึงข้อผิดพลาดใน Notebook ทุกรุ่นที่ใช้ชิพ Nvidia ที่มีปัญหา พร้อมกันนั้นยังได้ออก Patch ซึ่งเป็น ROM ของ BIOS เพื่อบรรเทาความเสียหายจากกรณีของชิพ Nvidia มีปัญหาดังที่กล่าวมา

Patch ที่ทาง Dell และ HP ปล่อยออกมานั้นเป็นวิธีแก้ปัญหาที่ปลายเหตุ โดย BIOS ตัวใหม่นี้จะสั่งงานให้พัดลมที่ระบายความร้อนของชิพ Nvidia ทำงานอยู่ตลอดเวลาขณะเปิดเครื่อง เพื่อช่วยลดจำนวน Heat Cycle ซึ่งจะยืดเวลา ต่ออายุชิพ Nvidia ออกไปได้ อย่างไรก็ตามยังไม่มีการประกาศใดๆจากผู้ผลิต Notebook ยี่ห้ออื่น รวมทั้งทาง Nvidia ยังคงปิดข่าวเงียบต่อไป

ref. http://cid-575a997de0504b7c.spaces.live.com/blog/

Comment

Originally posted by stroumphs View Post
            แนะนำ asus F80S ครับ การ์ดจอ ati hd3470 ไม่มีปัญหา heat cycle ภาพสีสวยครับ เล่นเกมออนไลน์ได้สบายๆเลย ^^

ราคาไม่แน่ใจครับ แต่ไม่เกิน 33000 บาท ครับ
            เข้ามาช่วยเลือกครับ ผมก็ใช้ Asus F80S - 4P020c อยู่
            คุ้มจริงๆครับ ชอบๆ แต่เน้นว่าเป็น Asus F80S-4P020C นะครับ
            เพราะ ถ้าเป็น F80S ตัวอื้นที่ CPU ไม่ใช่ T8100 จะมีปัญหาเวลา
            ลง Windows Xp ครับ ไม่รู้ตอนนี้จะแก้ได้รึยัง

Comment

ขอบคุณมากครับ รอฟังท่านอื่นๆครับ

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=290497

ผมใช้ตัวนี้อยู่ ทำได้ทุกอย่างที่ท่านกล่าวมานะ

ปล. อ่านประกอบการตัดสินใจ

Comment

Working...
                X