Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดเครื่องใช้งานแล้วดับครับ เข้ามาดูให้หน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปิดเครื่องใช้งานแล้วดับครับ เข้ามาดูให้หน่อย

Spec เครื่อง

Intel P4 2.66 Ghz (Soket775)

เมนบอร์ด 775i19G Asrock (คิดว่ามาจากมัน)

PSU Deluxe 450 วัตต์

HDD 80 Gb Seagate

Ram 512 DDR

การ์ดจอ GFoce 6600 GT ใช้ไฟเพิ่ม

CD-Rom Combo

ปัญหาที่ 1 คือ เล่นเกมส์แล้ว มันกระตุกครับ คือ มันกระตุกทุกเกมส์ แล้วจะกระตุก เป็นช่วงๆ

เล่นแล้วไม่สบายตาเลย เปลี่ยน การ์ดจอ ก็กระตุกครับ Driver ก็เปลี่ยนแล้ว ใช้ทั้งตัวเก่า 93.75

หรือ Driver ใหม่ๆ 175.16 แล้วก็ไม่หายขนาดใช้การ์ดจอ Onboard เล่น Dota ยัง

กระตุกเลยครับพี่น้อง

ปัญหาที่ 2 คือ พอเล่นเกมส์นานๆ ไป (เปิดเครื่องมาประมาณ 30-1ชั่วโมง) เครื่องดับไปเลยครับ

ไม่ว่าจะเล่นเกมส์ ตัดต่อหนัง ลงเกมส์มันยังดับอ่ะครับ แต่พอดับไปแล้ว เปิดขึ้นมาใหม่ จะไม่ดับ

แต่เล่นเกมส์ยังกระตุกอยู่

ยกไปซ่อมแล้ว ร้าน มันมั่ว ครับ มันโทษการ์ดจอผม ผมเอาไปลอง เครื่องอื่น เล่นได้ปกติดีแล้ว

แล้วแต่ก่อน การ์ดจอ 6600 GT ของผมก็เล่นเครื่องของผมได้ปกติดี พึ่งมาเป็นไม่นานนี้อ่ะ

อุณภูมิ CPU อยู่ที่ประมาณ 80 อ่ะ

ส่วนตัวผมคิดว่า 2 อย่างครับ 1.เมนบอร์ด 2.CPU

พี่น้องคิดว่าไงครับ ไม่กล้าเปลี่ยน เพราะยังไม่มีอะไหล่ ทดสอบ เพราะ 2 อย่าง มันแพงพอดู

(1000 Up)

ขอบคุณล่วงหน้า

80 เลยเหรอ

Comment

ร้อนอย่างแรง

Comment

ครับ ประมาณนี้ เลย 75-80 นะ

ดูที่ Bios เลย เห็นเขาบอกว่า บางคน เกือบ 100 เลย

ผมผิดปกติ หรอครับ ช่วยบอกหน่อย

Comment

ขุดๆ

Comment

cpu ร้อนเกินไป แล้ว สงสัย ติด ซิ้ง ไม่ แน่น

Comment

ร้อนจริงๆ
              โดยปกติของเครื่องมืออิเลคโทรนิค เมื่อตัวมันร้อนมากๆ ประิสิทธิภาำพในการทำงานก็จะลดลง ลองเช็คอย่างที่ข้างบนบอกก่อนครับ

Comment

CPU ฟันธง ถ้าไม่ Overclock แล้ว ร้อนขนาดนั้นอะ ปกติ 40-50 แค่นี้แหละคับ ผมเคยเจออยู่เครื่องนึง CPU 90องศา มันเล่นแล้วจะดับเอง พอดับไปเรื่อยๆๆๆๆ มันก็จะเข้าไม่ได้เลย ถอด CPU ออกมาเช็ดแล้วทาซิลิโคนใหม่ดูคับ
                แล้วก็ทำความสะอาดพัดลม CPU ด้วย แล้วเสียบให้แน่นใหม่คับ ดูขาล๊อคด้วย

Comment

1.เรื่องการ์ดจอ ออนบอร์ด เล่น dota แล้วกระตุก อันนี้ไม่แปลกคับ
                  2.จากข้อมูลที่ท่านบอกว่า ก้ cpu ร้อนไปคับ อาจจะติดซิ้งไม่แน่น ต่อให้ไม่ทาซิลิโคน แต่ติดซิ้งแน่นก้ไม่ร้อนขนาดนี้คับ

Comment

ขอบคุณจากใจจริง ขอรับ จะกลับไปดูนะครับ

Comment

Working...
                    X