Announcement

Collapse
No announcement yet.

กลโกงสุดแยบยล อ่านไว้สำหรับคนชอบซื้อขายของมือสอง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• กลโกงสุดแยบยล อ่านไว้สำหรับคนชอบซื้อขายของมือสอง

พอดีวันนี้ได้ไปอ่านหนังสือเล่มหนึ่งซึ่งลงกลโกงที่อ่านแล้ว อยากจะมาเล่าไว้ให้ฟัง
    เรื่องมีอยู่ว่า...
    นาย A ต้องการจะขายแผ่นเกมส์ PS3 ในราคา 1100 บาทจึงตั้งกระทู้ไว้ในบอร์ดขายของมือสอง ต่อมามีนาย B ติดต่อเข้ามาว่าพี่ชายต้องการซื้อแผ่นเกมส์จะโอนเงินให้ก่อนแล้วนัดรับของ นาย A ได้ยินดังนั้นก็รู้สึกสบายใจเพราะว่ามีการโอนเงินก่อนคงไม่มีการโกงแน่นอน

นาย A ได้บอกเลขบัญชีนาย B ไปและได้รับเงินโอนเข้าบัญชีในวันถัดมา นาย A จึงแจ้งนาย B ว่าได้รับเงินเรียบร้อยให้มารับของได้เลย อีกวันนาย B จึงไปรับของตามที่ตกลงกัน...เรื่องเหมือนจะจบแค่นี้ แต่หลังจากนั้น 1 สัปดาห์นาย A ได้รับโทรศัพท์จากนายธนาคารคนหนึ่งติดต่อมาเรื่องที่ได้โอนเงินแล้วแต่ยังไม่ได้รับของ...สร้างความงุนงงให้กับนาย A เพราะว่าได้ส่งมอบของไปรับมือเรียบร้อยแล้ว นายธนาคารจึงติดต่อให้นาย A คุยกับนาย C เรื่องถึงได้กระจ่าง...

ที่แท้นาย B ใช่วิธีมองหาของที่ตัวเองต้องการแล้วทำการติดต่อกับนาย A ว่าจะขอซื้อของชิ้นนี้เองแต่ขอเวลาโอนเงินก่อน จากนั้นนาย B ก็ไปตั้งกระทู้ขายของชิ้นเดียวกันในราคาเดียวกัน เมื่อมีเหยื่อมาติดกับก็จะติดต่อเข้ามาขอซื้อกับนาย B นาย B ก็จะให้บัญชีของนาย A ไปให้นาย C โอนเงินจากนั้นตัวเองก็ไปรับของจากนาย A หน้าตาเฉย...ปล่อยให้นาย A และนาย C ไปเคลียร์กันเอง

เป็นไงคับกลโกงสุดยอดไหมละ ถ้ามันเรียนได้ฉลาดขนาดนี้และเป็นคนดีบ้านเมืองคงจะเจริญมากมาย ยังไงก็เตือนกันไว้คับ ระวังจะเป็นเหยื่อ...

หลักแหลมจริงๆ

Comment

ก็คือ B ทำการค้ากับ C แล้วทำเนียนว่าตัวเองเป็น A ใช่ไหมครับ

A ซวยเลยแบบนี้

แต่ผมว่า C พลาดเองนะครับที่ตัดสินใจโอนเงินให้ B ก่อนอ่ะครับ

Comment

แต่ถ้าอยู่ไกลๆกันมันก็ต้องโอนให้หนิครับ

ผมไม่ค่อยได้ขายแฮะ ไม่กล้าขาย เพราะถ้าของที่ผมใช้มันจะใช้จนคุ้มไปละ

เคยขายสาย CF ไป แต่ว่าเพิ่งแกะกล่องได้ ผมเลยขาย เพราะไม่มีปัญญาซื้ออีกตัว

เขามารับของกะผมด้วยนะ เลยดีไป

Comment

นี้ล่ะถึงไม่อยากโอนเงิน หรือส่ง ems อยากให้นัดเจอกันมากกว่า

Comment

นาย B ฉลาดสาดดด

ปล.หรือว่าเจ้าของกระทู้เป็นนาย B
            Last edited by Zemos; 8 Oct 2008, 14:23:39.

Comment

กำ เบิ้ล............

Comment

=_=" ไอ้เราอุตสาหมาตั้งให้อ่านดันมาบอกว่าเป็นเราซะงั้น

Comment

อืม ของแบบนี้ ต้องอยู่ที่ผู้ขายว่าจะป้องกันตัวเองจากลูกค้าที่คิดจะโกงเรายังไง

Comment

โอ้โห..สุดยอดเลยนะนั่นครับ

Comment

Working...
                    X