Announcement

Collapse
No announcement yet.

กลโกงสุดแยบยล อ่านไว้สำหรับคนชอบซื้อขายของมือสอง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• กลโกงสุดแยบยล อ่านไว้สำหรับคนชอบซื้อขายของมือสอง

พอดีวันนี้ได้ไปอ่านหนังสือเล่มหนึ่งซึ่งลงกลโกงที่อ่านแล้ว อยากจะมาเล่าไว้ให้ฟัง
    เรื่องมีอยู่ว่า...
    นาย A ต้องการจะขายแผ่นเกมส์ PS3 ในราคา 1100 บาทจึงตั้งกระทู้ไว้ในบอร์ดขายของมือสอง ต่อมามีนาย B ติดต่อเข้ามาว่าพี่ชายต้องการซื้อแผ่นเกมส์จะโอนเงินให้ก่อนแล้วนัดรับของ นาย A ได้ยินดังนั้นก็รู้สึกสบายใจเพราะว่ามีการโอนเงินก่อนคงไม่มีการโกงแน่นอน

นาย A ได้บอกเลขบัญชีนาย B ไปและได้รับเงินโอนเข้าบัญชีในวันถัดมา นาย A จึงแจ้งนาย B ว่าได้รับเงินเรียบร้อยให้มารับของได้เลย อีกวันนาย B จึงไปรับของตามที่ตกลงกัน...เรื่องเหมือนจะจบแค่นี้ แต่หลังจากนั้น 1 สัปดาห์นาย A ได้รับโทรศัพท์จากนายธนาคารคนหนึ่งติดต่อมาเรื่องที่ได้โอนเงินแล้วแต่ยังไม่ได้รับของ...สร้างความงุนงงให้กับนาย A เพราะว่าได้ส่งมอบของไปรับมือเรียบร้อยแล้ว นายธนาคารจึงติดต่อให้นาย A คุยกับนาย C เรื่องถึงได้กระจ่าง...

ที่แท้นาย B ใช่วิธีมองหาของที่ตัวเองต้องการแล้วทำการติดต่อกับนาย A ว่าจะขอซื้อของชิ้นนี้เองแต่ขอเวลาโอนเงินก่อน จากนั้นนาย B ก็ไปตั้งกระทู้ขายของชิ้นเดียวกันในราคาเดียวกัน เมื่อมีเหยื่อมาติดกับก็จะติดต่อเข้ามาขอซื้อกับนาย B นาย B ก็จะให้บัญชีของนาย A ไปให้นาย C โอนเงินจากนั้นตัวเองก็ไปรับของจากนาย A หน้าตาเฉย...ปล่อยให้นาย A และนาย C ไปเคลียร์กันเอง

เป็นไงคับกลโกงสุดยอดไหมละ ถ้ามันเรียนได้ฉลาดขนาดนี้และเป็นคนดีบ้านเมืองคงจะเจริญมากมาย ยังไงก็เตือนกันไว้คับ ระวังจะเป็นเหยื่อ...

แจ่มครับ ความรู้

Comment

ก้อดีครับ เปนความรู้ไว้

แต่ถ้าผมเปนนาย C ผมจะไม่โอนเงินก่อน ถ้ามันไม่สบายใจครับ ^^

ขอถามนิดนึงนะครับ อยากทราบว่าเรื่องแบบนี้ธนาคาร เค้ารับเครียดด้วยเหรอครับ รึว่ายังไง

Comment

รู้สึกว่าที่บอร์ด thaidvdเคยมีเรื่องแบบนี้เหมือนกัน

Comment

เรื่องแบบนี้ แม่งฉลาดกันจัง มิน่าชาติแม่งไม่เจริญ

Comment

อืมเด๋วลองดูครับ / เอ้ยล้อเล่น

Comment

Working...
            X