Announcement

Collapse
No announcement yet.

เฟรชสักครั้งสองครั้งถึงจะเข้าได้ (มีคำถามด้วยนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เฟรชสักครั้งสองครั้งถึงจะเข้าได้ (มีคำถามด้วยนะ)

คือจะถามว่าผมไปซื้อ int-amp ของ nakoya มาครั้บแล้วเอามาต่อกับโน้ตบุ๊ค เลยอยากจะถามว่ามันจะทำให้สูญเสียคุณภาพมากกว่าใช้ซาวน์การ์ดโดยตรงหรือเปล่าเพราะ เวลาต่อผมต้องแปลงหัวให้มันเป็นสองหัวแล้วเอาต่อเข้าซับโดยตรงอันนึงแล้วก็แยกลำโพงที่ควรจะต่อจากซํบไปต่อที่แอมป์แทนเพราะลำโพงซับมันไม่มีไม่ช่องเอาท์อีกช่อง แอมป์ผมก็ซื้อของถูกมาลองเล่นตามประสาคนงบน้อยแต่อยากลองต่อเล่นดู

และถ้าอีกอย่างหรือว่าผมควรไปเล่นตัว pre-amp ดีกว่ากันถ้าผมอยากให้เสียงมันออกครบช่วง

อ้าวทำไมหัวข้อมันหายไป คืออยากจะบอกว่าช่วงนี้เว็บเข้าไม่ค่อยได้เลยต้องรีเฟรชสักสองสามครั้งถึงจะเข้าได้ ท่านอื่นเป็นกันเปล่า

Comment

หายตรงใหน
      ขึ้นมาตั้งสองกระทู้พร้อมกันเลย
      :-)

Comment

ไม่ได้เข้ายากอย่างเดียวครับ หมากแพงด้วย เอิ้กๆ 55

pre-amp อย่างเดียวมันขับลำโพงบ่ได้ก่า ต้องใช้ amp หรือไม่ก็ int amp ครับ

Comment

ว่าจะไปตอบที่กระทู้เก่า แต่มาตอบที่กระทู้นี้ดีกว่าเพราะมันใหม่กว่า
          (กระทู้เก่า ใครเคยใช้ int-amp ของ nakoya บ้างครับ)
          http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=301184

ผมคิดว่าคุณคงจะเข้าใจความหมายของแอมป์แล้วนะครับ ว่าเขามีเอาไว้ทำอะไร
          หากที่บ้านคุณเอาลำโพงใหญ่ๆแบบนี้

มาต่อตรงเข้ากับคอมฯเพื่อใช้เป็นลำโพงคอมล่ะก็
          คุณจะได้ยินเสียงเพลงที่เปิดจากคอมฯ ค่อยมาก บางทีอาจถึงขั้นไม่ได้ยินเลย
          เป็นเพราะความแรงของสัญญาณที่มาจากคอมพิวเตอร์มันน้อยเกินกว่าที่จะไปขับลำโพงใหญ่ๆแบบนี้ได้
          ดังนั้นจึงต้องใช้แอมป์เข้ามาช่วย
          เพื่อขยายสัญญาณให้มีพลังมากพอที่จะขับลำโพงได้

ตามปกติแล้ว เครื่องขยายเสียงทั่วไปเขาจะเป็น 2channel(ไม่ใช่ 2.1)นะครับ
          (บางทีอาจจะมี 2.1 แต่ผมอาจไม่เคยเห็นนะ ถ้าผมพูดอะไรผิดไปก็มาตอบแก้ด้วยละกัน)

แล้วเครื่องขยายเสียงทั่วไปเขาก็จะใช้ขั้วต่อแบบ RCA
          ดังนั้น เวลาจะเอามาต่อกับคอมนี้ เราก็จะต้องไปหาตัวที่แปลง TRS 3.5mm(แจ๊คเล็กๆที่มันมีขีดดำๆสองขีดน่ะ) ให้มันเป็น RCA 2 channels (อันนึงสีขาว อันนึงสีแดง)
          แล้วก็เอามาต่อเข้ากับแอมป์....
          ..อ่านแล้วก็ยัง งงๆ กับการต่อแอมป์ไปยังลำโพงและซับวูฟเฟอร์ของคุณอยู่ เอาเป็นว่าผมข้ามไปก็แล้วกัน

ไม่รู้จะตอบอะไร อืม..
          Pre-amp มันเอาไว้ ปรับเสียงทุ้ม-แหลมครับ
          ไม่ได้เอาไว้ขยายเสียงอยู่ดี ซื้อมาก็ไม่ได้คุ้มไปกว่าการใช้ Graphic EQ ในคอมพิวเตอร์หรอกครับ

Comment

ผมอาจจะอธิบายงงๆ จริงๆที่ผมอยากได้pre-amp เพราะคิดว่ามันอาจจะทำให้ปรับเสียงที่มันหลบๆเช้นเสียงกลางที่มันหายๆไปให้ออกมาได้อะไรประมาณนี้แหล่ะ จริงๆแล้วผมแทบไม่มีความรู้เรื่องเครื่องเสียงเลย ตอนแรกผมคิดว่าถ้าผมมี int-amp แล้วมันอาจจะทำให้่สามารถเพิ่มเสียงต่างๆได้ชัดขึ้นหน่ะครับ แล้วพอดีไปเดินตะวันนาแล้วเห็นมีวางขายเห็นว่ามันถูกพอที่จะมีเงินซื้อ คือพันกว่าบาทเลยลองซื้อมาต่อ แต่พอกลับบ้านมาก็พบว่า ลำโพงผมเป็นแค่ลำโพงคอมยี่ห้อ sterno ที่มันราคราห้าร้อยกว่าบาทที่ฟังมานาน แล้วแหล่ะ ซึ่งพอจะเอามาต่อมันกลับกลายเป็นว่าต้องเอาเฉพาะลำโพงซ้ายขวามาต่อเข้าเท่านั้นซึ่งผมไม่เคยรู้มาก่อนเลยด้วยครับว่ามันใช้แคนั้น ผมเลยเอาไอ้ที่มันแปลงจากที่เสียบหูฟังอันเดียวเป็นสองอันอ่ะครับมาเสียบแล้วก็เสียบเข้ากับช่อง กับช่อง int-amp ช่องนึงกับเสียบซับต่างหากอีกช่องนึง ผมไม่รู้มาก่อนเลยว่าจริงๆแล้วแอมป์มันมีไว้สำหรับช่วยขับให้ใช้กับลำโพงใหญ่ให้มันดัง
            ผมเลยคิดไปว่าเสียงมันไม่เห็นจาดีเลยนั่นเอง เลยถามว่าถ้าเสีบบปกติที่ใช้ซาวการ์ดต่อกับลำโพงคอมธรรมดากับ ต่อพว่งไปใส่ int-amp ด้วยอันไหนจาเวิร์กกว่ากันหน่ะครับ

คือผมไม่ค่อยรู้เรื่องเลยทำให้ถามไม่เข้าใจไปด้วยขอโทษทีครับ คือไม่ค่อยจะรู้เรื่องจริงๆ ก็อาศัยอ่านจากเว็บนี้เอานั่นแหล่ะครับ 555555

Comment

งบไม่มากเล่นลำโพง คอมแหละครับ ไม่บานปลาย

Comment

ไม่แนะนำว่า ให้เห็นอะไรราคาถูกก็ซื้อเอาไว้ก่อนนะครับ
                แต่แนะนำว่าให้สะสมเงินเพื่อซื้ออะไรที่อยากได้จริงๆเลยจะดีกว่าครับ
                มันจะได้คุ้ม :-)
                อยู่วงการเสียงนี้ ยังไงๆเดี๋ยวก็ต้องสะสมเงินซื้ออะไรสักอย่างจนได้แหละ
                อย่างผม ยังคิดจะสะสมเงินซื้อลำโพงมอนิเตอร์มาใช้เลย :-)

ที่แนะนำไว้ก่อนว่าแอมป์เอาไว้ขยายเสียงอย่างเดียว
                นั่นเพราะการขยายเสียงเป็นหน้าที่หลักๆของแอมป์ครับ
                แต่แอมป์ที่ใช้เพื่อต้องการเปลี่ยนแนวเสียงให้ไพเราะก็มีนะครับ
                แอมป์หลอดไงครับ ราคาแพงเชียว ชาวหูทองต้องมีกัน
                เพราะเสียง Distortion ของมันไพเราะดี มีลักษณะเฉพาะตัวของแอมป์หลอดครับ
                ฟังแล้วต้องชอบแน่ๆ
                (ผมไม่เคยฟังเพราะไม่มีใครเอามาให้ฟังสักที แต่ทุกคนที่เขาฟัง เขาก็บอกว่าอย่างนี้แหละครับ)
                แต่ด้วยราคา(แสนแพง)แล้ว อดคิดไม่ได้ว่าแนะนำให้เปลี่ยนลำโพงน่าจะคุ้มกว่า

ถ้าอยากเปลี่ยนแบบให้ได้ยินเสียงชัดเจนว่าเสียงมันเปลี่ยนไปเลย
                แนะนำให้เปลี่ยนลำโพงครับ เพราะจะทำให้ฟังความแตกต่างได้ง่ายกว่าครับ
                (ผมไม่ได้แนะนำให้เปลี่ยนการ์ดเสียง เพราะผมไม่เคยมีประสบการณ์เปลี่ยนการ์ดเสียงครับ)

Comment

พูดเหมือนแฟนผมเลยให้เก็บเงินแล้วค่อยซื้อ ผมก็คิดว่าจะลองเก็บเงินซื้อลำโพงใหม่แหล่ะครับ
                  แอมป์หลอดผมก็สนใจนะ เห็นมือสองมีคนเอามาขายประมาณ 5-6 พันก็มี แต่การ์ดเสียงนี่มีผลนะครับ ขนาดผมไปซื้อแค่บลาสเตอร์เพลย์ ราคา 890 บาทมาลองใช้ดูยังทำให้ไอ้ลำโพงกระป๋อง sterno เก่าๆเบสมันยังขึ้นเป็นลูกได้เลยครับ จากที่ตอนแรกใช้ออนบอร์ดของโน้ตบุ๊ค Hikiyama_Matsuri ลองเปลี่ยนดูสิครับ เดือนหน้ายังคิดจะซื้อใหม่เลยครับ

แต่ช่วงนี้คงน่าจะเก็บยากแน่เลยตลาดเป็นอย่างนี้ มันลงวันละหลายสิบจุด มาร์เก็ตติ้งอย่างผมตายเลย

Comment

อ้อแล้วอีกอย่างแอมป์มันกินไฟเยอะไหมครับดูไม่เป็น เห็นมันเขียน 2000 วัต ผมยิ่งชอบฟังเพลงจนต้องเปิดเพลงตลอดเวลาอยู่ด้วย ค่าไฟที่หอผมแพงมากๆด้วย

Comment

Originally posted by leahlover View Post
                      งบไม่มากเล่นลำโพง คอมแหละครับ ไม่บานปลาย
                      ใช่ครับ
                      งบซื้อ 0-4000 บาท
                      มองลำโพงคอมดีๆ เหมาะสมกว่าครับ (^-^)

Comment

Working...
                      X