overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 14 of 14

Thread: มันเพี้ยนหรือเปล่าครับ แบบนี้ แปลกมาก

OverclockZone Member aloneindead's Avatar

Default มันเพี้ยนหรือเปล่าครับ แบบนี้ แปลกมาก

ที่ผมวงไว้อ่าครับ มันคืออะไร

ผมเคยลอง หาข้อมูลดู ไม่รู้ว่าใช้ประดอง cpu หรือเป่าครับ แล้วกระดองนี่ส่วนบนของมันช่ายไหม

ทามไมร้อนแบบนี้เลยอ่าครับ แปลกไหมอ่าครับ

ส่วนนี้ช่ายไหมครับที่ จะสัมผัสกลับตัวซิงค์รับความร้อน

ผมใช้ 6000+ + TT V1

อุณหภูมิตาม ในรูป

สเป็คตามลายเซ็น

เปิดแอร์แล้ว ลดมาแค่ 1-2 องศาเอง ยังไม่สังเกตตอน ฟูโหลด

อีกอย่างเปงมานานแล้วแต่มะยักสังเกต

อีกอย่างในรูปอ่าครับ เอเวอร์เรสมันอ่านผิดแน่เลย รอบพัดลม cpu 45 งงมาก

ผมใช้ speed fan ดู 1500 รอบ ปกติ [V1 มีสายปรับรอบมาให้นะครับ]

อาการแบบนี้เพราะบอร์ดหรือเปล่าครับที่เพี้ยน เพราะผมเพ่งเปลี่ยนบอร์ดมาอ่าครับ

ช่วยดูทีครับ
    รูป รูป

OverclockZone Member joyrisus's Avatar

เป็นผม แค่70 มันก็ ดับแหละครับ ตั้งไว้ 70 ปุ๊บ ดับ ปั้บ

OverclockZone Member aloneindead's Avatar

คือเด๋วก่อนครบนี่คือคววามร้อยของ cpu หรือกระดองของมันอ่าครับ ผมดูในไบออสค่านี้ไม่มีปรากฏนะครับ บอกแค่ 34 องศาเอง อีกอันก็ความร้อนบอร์ด งงแล้วครับตกลง มานยังไง

เครื่องไม่เคยมีปัญหา cpu นะครับ

OverclockZone Member JINDASAMUD's Avatar
    อ.สะเดา จ.สงขลา

ลองใช้โปรแกรม speed fan

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ตัวเลข ผิดปกติครับ
    เพราะ คอร์ 1และ2 ร้อนเป็นปกติครับ 30 กว่าๆเองครับ

OverclockZone Member Lyonado's Avatar

อ่า ปัญหาเดียวกะผมเลย กำลังหาคำตอบอยู่เหมอืนกัน ต่างกันนิดหน่อยที่ไบออสผมมันจะอ่านสูงกว่าท่าน ส่วนที่ท่านสงสัยว่ารอ้นมาก ก็คงที่เดียวกับกระผมที่เจอในโปรแกรมที่ผมวงนี้ละ เอ...ผู้รู้ช่้วยเผยความสงสัยนี้ทีคร้าบบบยบยย

มีปัญหา่ยังสงสัยไม่หายอ่ะคับตั้งแต่ประกอบเครื่อง ใครทราบบ้างช่วยบอกที ว่าในรูปที่ผมวงไว้ TMPIN0 คืออุณภูมิของส่วนไหนในคอมเรา ซีพียูป่าว หรือบอร์ด หรืออารายหว่าาา ทำไมมันร้อนกว่าอื่นๆ ผิดปกติตั่้งแต่ประกอบใหม่ๆแล้ว และงงงง เมื่อผมเข้าไปไบออสแล้วดูอุณภูมิ cpuในไบออส มันมักจะเท่ากันกะส่วนที่วงไว้นี่เลยคับ มันคือ cpu ช่ายป่าว แต่ในโปรแกรมความร้อนแต่ละคอร์ที่บอกว่าเป็น cpu มันบอกแยกกันชัดเจนว่าแค่ 35-42 ประมาณนี้ ตกลงไบออสหรือโปรแกรม อันไหนแน่นอนกว่า (ส่วนรูปเป็นอุณหภูมิซิงที่โมแล้วของผม ตัว 5000 BE
    คล็อก 3100 g ไฟ 1.475v แล้วเป็นช่วงหลังเล่นเกมส์ Need prostreet ) ไม่ได้ห่วงซีพียูคับ แต่ห่วงไอ้ส่วนที่วงไว้อ่ะ มันสูงมากไป แล้วไม่รู้ว่าคืออุณภูมิอะไร ถ้ารู้อาจจะได้แก้ไขถูก
    ถ้าแนะนำได้ช่วยกระผมทีคับ จะขอบพระคุณมากเลยคร้าบบ
    รูป
    รูป รูป
    Last edited by Lyonado; 8 Oct 2008 at 01:15:39.

OverclockZone Member Dekaze's Avatar

Quote Originally Posted by Lyonado View Post
    อ่า ปัญหาเดียวกะผมเลย กำลังหาคำตอบอยู่เหมอืนกัน ต่างกันนิดหน่อยที่ไบออสผมมันจะอ่านสูงกว่าท่าน ส่วนที่ท่านสงสัยว่ารอ้นมาก ก็คงที่เดียวกับกระผมที่เจอในโปรแกรมที่ผมวงนี้ละ เอ...ผู้รู้ช่้วยเผยความสงสัยนี้ทีคร้าบบบยบยย

มีปัญหา่ยังสงสัยไม่หายอ่ะคับตั้งแต่ประกอบเครื่อง ใครทราบบ้างช่วยบอกที ว่าในรูปที่ผมวงไว้ TMPIN0 คืออุณภูมิของส่วนไหนในคอมเรา ซีพียูป่าว หรือบอร์ด หรืออารายหว่าาา ทำไมมันร้อนกว่าอื่นๆ ผิดปกติตั่้งแต่ประกอบใหม่ๆแล้ว และงงงง เมื่อผมเข้าไปไบออสแล้วดูอุณภูมิ cpuในไบออส มันมักจะเท่ากันกะส่วนที่วงไว้นี่เลยคับ มันคือ cpu ช่ายป่าว แต่ในโปรแกรมความร้อนแต่ละคอร์ที่บอกว่าเป็น cpu มันบอกแยกกันชัดเจนว่าแค่ 35-42 ประมาณนี้ ตกลงไบออสหรือโปรแกรม อันไหนแน่นอนกว่า (ส่วนรูปเป็นอุณหภูมิซิงที่โมแล้วของผม ตัว 5000 BE
    คล็อก 3100 g ไฟ 1.475v แล้วเป็นช่วงหลังเล่นเกมส์ Need prostreet ) ไม่ได้ห่วงซีพียูคับ แต่ห่วงไอ้ส่วนที่วงไว้อ่ะ มันสูงมากไป แล้วไม่รู้ว่าคืออุณภูมิอะไร ถ้ารู้อาจจะได้แก้ไขถูก
    ถ้าแนะนำได้ช่วยกระผมทีคับ จะขอบพระคุณมากเลยคร้าบบ
    รูป
    TMPIN0 คือ อุณหภูม ชิปเซต ครับ

ตกลง เปง ชิปเซตหรอครับ

เพราะผมก็เช็คใน ไบออส แล้วมันก็ 34 เอง

คือ งง อ่า แต่แบบนี้ตั้งแต่ ประกอบแล้วนะครับ

หรือเพราะบอร์ด กิกาบ๋วย ผม ไม่ดี ช่ายไหม ร้อนแบบนี้

OverclockZone Member Drunk's Avatar

เพี้ยน

OverclockZone Member Lyonado's Avatar

Quote Originally Posted by aloneindead View Post
    ตกลง เปง ชิปเซตหรอครับ

เพราะผมก็เช็คใน ไบออส แล้วมันก็ 34 เอง

คือ งง อ่า แต่แบบนี้ตั้งแต่ ประกอบแล้วนะครับ

หรือเพราะบอร์ด กิกาบ๋วย ผม ไม่ดี ช่ายไหม ร้อนแบบนี้
    ถ้าเป็นไปตามคุณDekazeพูดว่าคือชิปเซต ชัวร์ป่าวท่านDekaze เฮอๆ ก็แปลว่า บอร์ดคุณกะบอร์ดผมร้อนเพราะชิปเซตเหมือนกัน เพราะใช้ชิปเซตตัวเดียวกันช่ายป่าว ของผม Asus M3A ชิปตัว 770 เหมือนบอร์ดในรายเซ็นต์คุณเลย มันแรงขนาดนั้นเลยเหรอ ร้อนกว่า cpu อีกนะ เกินไปหนอ่ยแล้ววว
    +++แต่ยังไม่รู้ว่าชัวร์ป่าวนะ ผมใส่พัดลมให้ชิปเซตผมแล้วนะ ทั้งตัวเหนือตัวใต้ มันก็ยัง 50 อัพแหนะ เล่นเกมส์เหยียบ 70 ทั้งๆที่เอามือไปแตะก็ไม่ได้ร้อนมากนะ เฮอๆ +++++ หรือบอร์ดมีปัญหาหว่า

OverclockZone Member golfza01's Avatar
    Bangkok,Thailand

-0- ผมว่าเพี้ยนอะ

OverclockZone Member

sink มันระบายไม่ดีมั้ง
    gig p35 ของผมเปลี่ยน sink ตัวม่วงๆ ใหม่ ความร้อนก็ไม่ค่อยต่างจากของเดิม ตัว sink ก็ไม่ร้อน แต่อุณภูมิ 45 - 50 เอาพัดลมเป่าก็ไม่ค่อยจะช่วยเลย คงต้องไปใช้ sink เทพๆ มั้งถึงจะเย็น

Quote Originally Posted by Lyonado View Post
    ถ้าเป็นไปตามคุณDekazeพูดว่าคือชิปเซต ชัวร์ป่าวท่านDekaze เฮอๆ ก็แปลว่า บอร์ดคุณกะบอร์ดผมร้อนเพราะชิปเซตเหมือนกัน เพราะใช้ชิปเซตตัวเดียวกันช่ายป่าว ของผม Asus M3A ชิปตัว 770 เหมือนบอร์ดในรายเซ็นต์คุณเลย มันแรงขนาดนั้นเลยเหรอ ร้อนกว่า cpu อีกนะ เกินไปหนอ่ยแล้ววว
    +++แต่ยังไม่รู้ว่าชัวร์ป่าวนะ ผมใส่พัดลมให้ชิปเซตผมแล้วนะ ทั้งตัวเหนือตัวใต้ มันก็ยัง 50 อัพแหนะ เล่นเกมส์เหยียบ 70 ทั้งๆที่เอามือไปแตะก็ไม่ได้ร้อนมากนะ เฮอๆ +++++ หรือบอร์ดมีปัญหาหว่า
    ช่ายครับ บอร์ด ชิป 770 มันไม่น่าร้อนขนาดนี้ แต่คือ ไม่ว่าอากาศจะเปลี่ยนแปลงขนาดไหน

อุรหภูมิมันก็เป็นแบบนี้ นะครับ โอย งง วะ ยังไงอ่ะ แต่ปัญหายังไม่เคยเกิดเลย หรือมันจา พังเร็ว

แล้วตกลง มานชิปเซตหรือกระดอง cpu กันแน่

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=298759

ลิงค์นี้บอกว่ากระดองอ่าครับ

บอร์ดผมเพ่งซื้อใหม่มา ไม่กี่วันเองเปิดมาก็แบบนี้ งง วะ

อืม สงสัยผมต้องลองเปลี่ยนลองกะ cpu ตัวเล็กดูก่อนละกัน ว่าอุณภูมิจะต่างกันยังไง แต่มีคนเคยบอกว่าบอร์ดรุ่นนี้มันรอ้นอ่ะนะ ของผมนะ เดี๋ยวลองพิสูจน์

Bookmarks

Bookmarks