overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 45

Thread: X-FIเนี่ยเทียบกับแอมป์บ้านแล้วจะสู้ไหวไหมครับ

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

Talking X-FIเนี่ยเทียบกับแอมป์บ้านแล้วจะสู้ไหวไหมครับ

ขออนุญาติเทียบข้ามประเภทนะครับ
    อย่างเช่นX-FIเทียบกับNAD C320BEE น่ะครับ
    มันพอจะเทียบกันได้ไหม
    เสียงพอๆกันหรือว่าX-FIสู้แอมป์บ้านไม่ได้ครับ
    คิดว่าจะเอามาใช้กับหูฟังน่ะครับ พี่ชายที่เล่นเครื่องเสียงเค้าแนะนำให้ใช้แอมป์ดีกว่า
    เค้าบอกผมมาว่าคอมไม่เหมาะกับการฟังเพลงเพราะว่า noise เยอะ
    แต่พี่ชายผมเค้าไม่ได้เล่นคอมครับก็เลยอยากจะถามคนที่เล่นทั้งสองอย่างน่ะครับ
    เห็นมีคนในบอดนี้เล่นเครื่องเสียงกันอยู่

OverclockZone Member Devil2006's Avatar

สู้ไม่ไหวหรอกครับ
    ถ้าท่านคิดจะเอามาฟังเพลงแบบต้องการเน้นเรื่องเสียง ยังไง Integrated Amplifier ดีกว่าครับ
    ไม่ว่าจะเป็นเรื่องของกำลังขับ Input Output รวมไปถึงการถอดรหัสของเสียง

X-FI เทียบไม่ติดครับ แค่ราคาก็คนละราคาแล้วครับ เจ้า X-FI แค่เสียบลงคอมก็ฟังได้เลย
    แต่เจ้าตัว Amplifier ตัวนี้ ต้องต่อกับอุปกรณ์เครื่องเล่นอื่นๆอีก Tape Decoder / DVD / CD Player ต่างๆ ครับ

รวมไปถึงลำโพง+ตู้ sub ที่สามารถรับแรงขับ มากกว่า 110 W ก็ต้องประมาณพวก JBL หรือ Bose และอื่นๆ

เอาเป็นว่าถ้าต้องการฟังเสียงแบบใสปิ๊ง ฟังแล้วลอยขึ้นสวรรค์ ยังไงก็ต้อง Amplifier ครับ

ของผมใช้ Nagabishi + BOSE AM16-BK Acoustimass 16 ใสไงบอกไม่ถูกครับ ต้องลองไปฟังเอาเอง

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

ขอบคุนครับ
    กระจ่างเลยทีนี้

OverclockZone Member Cesc's Avatar
    Creative University

ผมว่าเทียบไม่ติดเหมือนกันอะครับ แต่ว่าผมชอบฟังจากคอมมากกว่าอะ

OverclockZone Member nudragon's Avatar
    Naval&Marine Architech

ไม่ึ่ค่อยรู้เรื่องเครื่องเสียง

OverclockZone Member FreeDom's Avatar

ของแพง นากาบิชิเลย

OverclockZone Member mooh's Avatar

X-FI เนี่ยกะ แอมป์ มันเหมือนกันยังไง ถึงเอามาเทียบกัน

แอมมันลำโพง
    มี amp ต่อลำโพง พังเพลงได้เรอะ
    มี xfi ต่อลำโพง ฟังเพลงได้

amp เอาไว้ต่อ x-fi อีกที
    Last edited by mooh; 25 Jan 2007 at 09:27:10.

OverclockZone Member DB's Avatar
    Bangkapi & Pattaya

Quote Originally Posted by mooh View Post
    X-FI เนี่ยกะ แอมป์ มันเหมือนกันยังไง ถึงเอามาเทียบกัน

แอมมันลำโพง
    มี amp ต่อลำโพง พังเพลงได้เรอะ
    มี xfi ต่อลำโพง ฟังเพลงได้ >>>>> ลำโพงที่มีแอมพ์ในตัว
    amp เอาไว้ต่อ x-fi อีกที
    เอา soundcard มาต่อกับ int-amp ผมว่าเสียงมันหลอนๆ นะเหมือนกับ ภาค pre มันซ้อนกัน
    ลองกับ poweramp โดยตรง ก็ปรับ volume ลำบาก แต่ถ้าเป็นรุ่นสูงๆ และมี frontpanel คงไม่มีปัญหา

OverclockZone Member mooh's Avatar

พุดถึงnoise เยอะ
    ที่ผมใช้ก็ไม่เยอะนะงับ

อยู่ที่ตัวลำโพงเองมากกว่า จะเกิดกับลำโพงห่วยๆ ที่มีแอมป์ในตัวห่วยๆ
    มันก็คนละเรื่องอีกนั่นแหละ

แต่วัดจิงๆ คอมแพ้เครื่องเสียงอยู่วันยังค่ำหุหุ
    จะไปสู้ได้จะได
    Last edited by mooh; 25 Jan 2007 at 14:51:53.

OverclockZone Member soniconline's Avatar

ดีเลยครับ กำลังจะตัดสินใจซื้อตัว X FI อยู่พอดี พอมาอ่านเจอ ตาสว่างเลย
    ว่าแต่ท่าน ช่วยแนะนำ Amplifier ให้ทีครับ เอารุ่นไหน ดี ที่บ้านมีลำโพงอยู่ จะได้ลองเอามาต่อดูครับ

เมื่อก่อนผมก็ใช้อยู่นะ แต่ไฟมันเข้าลำโพงอ่ะครับ (แอมซื้อบ้านหม้อถูกๆ ) เลยเลิกใช้ไป
    Last edited by soniconline; 25 Jan 2007 at 14:54:13.

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

เทียบได้ไงอะ คนละเรื่องแน่นอนครับ

OverclockZone Member Godzilla2005's Avatar

นั่นจิ คนละเรืองกันเลย x-fi มันทำมาสำหรับคอม เพื่อหนับหนุน หนัง เพลง เกม แอมบ้าน ทำมาเป็นตัวรับแล้วมาขยายออกลำโพงอีกทีนึง ถ้าเอา 2 ตัวมาต่อฟังกับหุฟังละก็ ราคา x-fi 5000 คอม ที่แน่ๆคุณมีอยู่แล้ว พูดง่ายๆแค่ 5000 ก็ได้ฟังเสียงดีๆ จาก mp3 หรือจาก cd หรือ dvd audio แต่ถ้าเป็นแอมบ้านเอามาฟัง กับหุฟัง เอาเป็น อินทิเกรดละกัน ราคาถูกหน่อย ราคาก็ 8000 -10000 เสียงที่ได้ก็แนวเดียวกัน ปรับเบสแหลมได้ แต่ไมมี eq ไม่มีการจำลองสภาพเวดล้อมเหมือน x-fi ดูแล้ว x-fi น่าเล่นกว่าเพราะวอฟเว มันปรับแต่งได้เยอะ....แอมบ้าน มีต้นทุนการผลิตก้แตกต่างกัน เพราะต้องมี ตัว หม้อแปลง เคส แล้วขนาดก็ใหญ่กว่า แล้วถ้าจาฟังก็ต้องต่อกะเครื่องเล่นเพิ่มอีก สายสัญญาณอีก ผมคิดว่า ในราคาแพงกว่า 2เท่า ใช้x-fi คุ้มกว่านะ เพราะซื้อแอมมา แล้วฟังกับหุฟัง เหมือนใช้งานมันแค่ครึ่งเดียวเอง

หรือถ้าซื้อแอมมาต่อกับซาวออนบอด ละก็ เสียงสู้ หุฟัง ต่อตรงเข้าxfi ไมได้หรอก
    ผมเอาแอมบ้านต่อกับ audigy2zs เสียงดีมากเลย

OverclockZone Member pipeja's Avatar

ผมใช้ลำโพงแถมจะว่าไปมานก็ดีนะเสียงอะดังดีด้วยแต่ใสรึป่าวมะรุแต่เพื่อนมาที่บ้านทีมีแต่คนบอกว่าเสียงดังดี หุๆ

คือผมมี CD Marantzที่เป็นมรดกจากพี่ชายน่ะครับ
    ถ้าซื้อแอมป์แมกเนตมือสองก็ไม่เกิน5000 หรือถ้าเป็นX-Fi Xm ก็ราคาใกล้เคียงกันมาก
    จิงๆแล้วอยากให้วิเคราะ X-Fi Pro กับ NAD C320BEE ครับเพราะราคาดูแล้วใกล้ๆกัน จะได้สมน้ำสมเนื้อหน่อย
    ตัวX-Fi Proเอง ดูจะแพงกว่านิดหน่อยด้วยซ้ำ
    ก็เลยอยากให้ช่วยวิเคราะห์หน่อยน่ะครับ
    จิงๆแล้วสนใจแอมป์มาก อยากได้NAD C320BEEใช้กับหูฟังไปก่อนมีเงินเพิ่มเติมก็ค่อยไปซื้อลำโพงดีๆซักคู่น่ะครับ
    เรื่องEQก็คงไม่ใช่ประเด็นเพราะผมไม่ปรับแน่นอนครับ
    ส่วนตัวคิดว่าหูฟังนั้นไม่ได้ต้องการกำลังขับอะไรมากมายนัก อยากจะให้วิเคราะด้านรายระเอียดของเสียงมากกว่าน่ะครับ

ราคาเท่ากันแบบนี้ พอจะเทียบได้หรือยังครับ
    Last edited by ARES; 26 Jan 2007 at 06:13:39.

แล้วหูฟังตัวละหมื่นห้า
    กับลำโพงคู่ละหมื่นห้าไม่มีซับ
    เทียบในราคาที่เท่ากันนะครับ
    อย่างไหนจะให้เสียงที่ดีกว่ากันครับ

ยกตัวอย่างเช่น

PSB Image B25 กับ Alessandro Ms-2I

ตัว PSB Image B25 ถือเป็นลำโพงระดับล่าง
    กับ Alessandro Ms-2I ถือเป็นหูฟังระดับกลางครับ

ทั้งคู่ระดับราคาใกล้เคียงกันครับ ราคาประมาณ15,000บาท

อยากให้เทียบทั้งสองตัวในแบบที่ราคาเท่ากันนะครับ

เพราะว่าถ้าเทียบแบบในประเด็นที่ว่า ลำโพงกับหูฟังนั้นหูฟังคงจะแพ้หลุดลุ่ย
    เพราะลำพังตัวลำโพง BURMESTER B-99 แค่คู่เดียวไม่รวมซับก็หลุดไปตั้ง 2,500,000 แล้ว ผมพิมไม่ผิดหรอกครับ สองล้านห้าแสน
    เสียงก็คงจะดีกว่าแน่นอน แต่จะมีโอกาสได้สัมผัสไหมครับ

เทียบเพื่อหาสิ่งที่ดีกว่าในราคาเท่ากันครับ(แถมงบจำกัดอีกต่างหาก)
    Last edited by ARES; 26 Jan 2007 at 06:26:39.

OverclockZone Member DB's Avatar
    Bangkapi & Pattaya

ความเห็นผมนะครับ
    1. หูฟังสามารถต่อออกจาก CD Player ได้นี่ครับไม่เห็นต้องใช้ภาคขยายจาก Amp เลย
    2. ราคาเท่ากับผมว่ายังไงหูฟังก็กินครับ มันมีคำตอบในตัวเองอยู่แล้ว
    ลำโพงกระป๋อง 500 บาท VS หูฟัง 500 บาท
    ลำโพง 15000 บาท VS หูฟัง 15000 บาท
    ลำโพง 2500000 บาท VS หูฟัง 2500000 บาท(ถ้ามีอ่ะนะ)
    3. ถ้าคิดจะเล่น Amp บ้านก็เล่นลำโพงไปเลยดีกว่าครับ โดยส่วนตัวขี้เกียจนั่งเกร็งคอฟังหูฟังอยู่หน้าเครื่องเสียง ผมมักจะลุกไปเปลี่ยนแผ่นบ้าง เปลี่ยนแทรคบ้าง ตรงนี้แล้วแต่ความชอบและความสุขของแต่ละคนครับ
    4. อย่ายึดติดกับ soundcard ครับเทคโนโลยีมันฉาบฉวยไปไว อีกไม่นานก็คงจะมีรุ่นใหม่ออกมาอีก
    อาจจะเป็น x-six, x-seven (- -') ถึงตอนนั้นอยากเปลี่ยน ราคาขายต่อมันจะดิ่งเหว
    5. เป็นธรรมดาครับ ราคาของทุกวงการมีหลักล้านทั้งนั้น เครื่องเสียง,คอมพิวเตอร์,พระเครื่อง,สแตมป์,ปลา, ฯลฯ คุณพิมพ์ไม่ผิดหรอกครับ

OverclockZone Member Dear's Avatar

ฟันธงครับ เครืองเสียงบ้านยังงัยก็เสียงดีกว่า ครับ ให้กำลังขับดีหว่าแน่นอน สัญญาน แยกอิสระ แต่ต้องแลก กับราคาที่แพงกว่าครับ

ส่วน x-fi เสียงก็ดี ฟังสะบาย ๆ อย่างคิดอะไรมาก ถูกกว่า แตุ่้ถ้าจะเอามาต่อพวงกับ เครื่องเสียงบ้าน ไมแนะนำครับ เสียงเพี่ยน ปรับยาก ครับ

ต้องดูจุดประสง เราว่าจะใช้งานอะไร แต่คิดว่าซื้อมา ต่อหูพัง ก็ ไปซื้อพวก ipot ดีกว่าครับ

Quote Originally Posted by ARES View Post
    คือผมมี CD Marantzที่เป็นมรดกจากพี่ชายน่ะครับ
    ถ้าซื้อแอมป์แมกเนตมือสองก็ไม่เกิน5000 หรือถ้าเป็นX-Fi Xm ก็ราคาใกล้เคียงกันมาก
    จิงๆแล้วอยากให้วิเคราะ X-Fi Pro กับ NAD C320BEE ครับเพราะราคาดูแล้วใกล้ๆกัน จะได้สมน้ำสมเนื้อหน่อย
    ตัวX-Fi Proเอง ดูจะแพงกว่านิดหน่อยด้วยซ้ำ
    ก็เลยอยากให้ช่วยวิเคราะห์หน่อยน่ะครับ
    จิงๆแล้วสนใจแอมป์มาก อยากได้NAD C320BEEใช้กับหูฟังไปก่อนมีเงินเพิ่มเติมก็ค่อยไปซื้อลำโพงดีๆซักคู่น่ะครับ
    เรื่องEQก็คงไม่ใช่ประเด็นเพราะผมไม่ปรับแน่นอนครับ
    ส่วนตัวคิดว่าหูฟังนั้นไม่ได้ต้องการกำลังขับอะไรมากมายนัก อยากจะให้วิเคราะด้านรายระเอียดของเสียงมากกว่าน่ะครับ

ราคาเท่ากันแบบนี้ พอจะเทียบได้หรือยังครับ
    งง+อึน
    จะเอาไง X-Fi อย่างเดียวฟังเพลงได้เรอะ
    ใช้กับหูฟัง อย่าพูดไปเลยดีกว่า
    มีแค่ CD Marantz ตัวเดียว เฮ้ฮ เหนื่อยใจ
    เอาแอมป์ มาใช้กะใช้กับหูฟัง

ผมว่า ใช้ออนบอดพอและ
    เก็บเงินไว้เหอะ ไปซื้อทีเดียวดีกว่าน่ะจ๊ะ
    พูดไม่ออกอ่ะ อึน ใช้กะหูฟัง เฮ้ฮ อีกที

Quote Originally Posted by Dear View Post

ต้องดูจุดประสง เราว่าจะใช้งานอะไร แต่คิดว่าซื้อมา ต่อหูพัง ก็ ไปซื้อพวก ipod ดีกว่าครับ
    แบบนี้ค่อยคุยกันรู้เรื่องหน่อยครับ

อึนๆๆๆ

Quote Originally Posted by ARES View Post
    แล้วหูฟังตัวละหมื่นห้า
    กับลำโพงคู่ละหมื่นห้าไม่มีซับ
    เทียบในราคาที่เท่ากันนะครับ
    อย่างไหนจะให้เสียงที่ดีกว่ากันครับ

ยกตัวอย่างเช่น

PSB Image B25 กับ Alessandro Ms-2I

ตัว PSB Image B25 ถือเป็นลำโพงระดับล่าง
    กับ Alessandro Ms-2I ถือเป็นหูฟังระดับกลางครับ

ทั้งคู่ระดับราคาใกล้เคียงกันครับ ราคาประมาณ15,000บาท

อยากให้เทียบทั้งสองตัวในแบบที่ราคาเท่ากันนะครับ

เพราะว่าถ้าเทียบแบบในประเด็นที่ว่า ลำโพงกับหูฟังนั้นหูฟังคงจะแพ้หลุดลุ่ย
    เพราะลำพังตัวลำโพง BURMESTER B-99 แค่คู่เดียวไม่รวมซับก็หลุดไปตั้ง 2,500,000 แล้ว ผมพิมไม่ผิดหรอกครับ สองล้านห้าแสน
    เสียงก็คงจะดีกว่าแน่นอน แต่จะมีโอกาสได้สัมผัสไหมครับ

เทียบเพื่อหาสิ่งที่ดีกว่าในราคาเท่ากันครับ(แถมงบจำกัดอีกต่างหาก)
    เอ่อ เอาเข้าไป
    จุดประสงค์มันต่างกันอ่ะ
    อยู่บ้านผมก็ไม่นั่งบ้า มาใส่หูฟัง นานๆปวดหู แกะกะ รำคาญ
    ไปเที่ยวผมก็ไม่นั่งบ้า แบกลำโพงไป หนักตายชัก --**--

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks