Announcement

Collapse
No announcement yet.

เจอจอฟ้า สกัดตลอด เข้า windown ไม่ได้ สักที ลง windown ใหม่ก็ไม่ได้ ไม่ boot

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เจอจอฟ้า สกัดตลอด เข้า windown ไม่ได้ สักที ลง windown ใหม่ก็ไม่ได้ ไม่ boot

ทุกๆครั้งที่เปิด เครื่อง เข้า windown ใหม่

มันจะถาม ให้เลือกเข้า ระหว่าง

save mode
    save mode.............
    save mode ...........
    last ..........

windown ปกติ

ไม่ว่า จะเลือกอันไหน มันจะ โหลดอยู่แปป และจะขึ้นหน้าจอ ฟ้าๆ มีตัวอักษรเยอะๆ แต่ แปป เดียว แล้วก็ รีสตารค์ ใหม่ทันที วนอย่างนี้ไปตลอด เข้า ไม่ได้ สักที

จะลง windown ใหม่ก็ไม่ได้ boot จากแผ่น ทีไร ก็ จะขึ้นหน้าจอ ฟ้าๆ มีตัวอักษรเยอะๆ แต่ แปป เดียว แล้วก็ รีสตารค์ ใหม่ทันที

เช็ค ram กับ VGA แล้ว ก็ ไม่เสีย

ตกลง สาเหตุมันคืออะไรครับ รบกวนด้วยครับ

up หน่อยครับ หรือว่า MB -_-!!!
    ไม่เคยเจอ อาการแบบนี้

แต่ ไม่น่าจะเกี่ยวกะ windown ใช่ป่าวครับ

ถามเอง ตอบเอง 555

Comment

เช็ค hddยังท่าน

Comment

เจอเครื่องซ่อมเมื่อวาน
        blue screen มา
        เข้า safe mode ก็ไม่ได้
        พอดีลูกค้ามีงานอยู่ไดร์ c เลยถอดมาพ่วง back up ออก
        scan disk อย่ตั้งนาน
        เลยเฉลียวใจเอามาต่อดู
        เข้าได้เฉยเลย
        Last edited by tomodify; 8 Oct 2008, 18:11:58.

Comment

ลองไปloadค่าoptimizeในbiosใหม่สิ ไปเซ็ตค่าอะไรให้มันเพี้ยนหรือเปล่า

Comment

Originally posted by tomodify View Post
            เจอเครื่องซ่อมเมื่อวาน
            blue screen มา
            เข้า safe mode ก็ไม่ได้
            พอดีลูกค้ามีงานอยู่ไดร์ c เลยถอดมาพ่วง back up ออก
            scan disk อย่ตั้งนาน
            เลยเฉลียวใจเอามาต่อดู
            เข้าได้เฉยเลย

ลองดูนะครับ ถ้ามั่นใจว่า hdd ไม่ได้เสีย ถอดไป จัมท์ กับเครื่องอื่นใช่ป่าวครับ
            สมมุติ ว่า เข้าได้ แล้วสรุป เป็นที่ windown ผมใช้ป่าวครับ
            หรือ ไม่ได้ ก็ไม่เกี่ยวกะ hdd ป่าวครับ

ส่วยตัว ก็ สงสัย hdd เหมือนกัน แต่จะ ลง windown ใหม่ เลย แต่ ลงไม่ได้ครับ ตั้งให้ boot จากแผ่น พอใสแผ่น เข้าไป load ปกติ ก็ไม่เข้า วนกลับไปแบบ เดิมๆๆอะครับ เปลี่ยนแผ่น windown มา 4 แผ่น xp 3 vista 1 ไม่ได้เลย

Originally posted by LightningBird View Post
            ลองไปloadค่าoptimizeในbiosใหม่สิ ไปเซ็ตค่าอะไรให้มันเพี้ยนหรือเปล่า
            ไม่ได้ เซ็ตอะไร แปลกๆเลยครับ เดี๋ยวจะลองครับ

ขอบคุณนะครับที่มาช่วย

Comment

Working...
            X