Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง Raid 0 ครับ Raid 0+1

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง Raid 0 ครับ Raid 0+1

คืออยากทราบว่า Raid 0 ใช้ HD ความจุต่างกัน กับ ความจุเท่ากันทำ Raid จะมีผลต่างกันไหมแล้วแบบไหนดีกว่า

แล้วถ้ามี HD 3 ลูก ทำ Raid 0 2ลูก อีกลูก ต่อธรรมดา จะเป็น Raid 0+1 ใช่ปะ แล้วเอาคู่ที่ทำ Raid 0 80*80 GB ลงแค่วินโดว์ กับลงเกมส์ แล้วอีกตัว 250 GB เก็บข้อมูลพวกเพลง หนัง รูปภาพต่างๆ
    จะเร็วขึ้น จากการไม่ทำ Raid แค่ไหนแล้วต่าง จาก Raid 0 ทั้ง 3 ลูก มากไหม คือถ้าไม่มากจะเอาตัว 250 GB ไว้เก็บข้อมูลสำคัญอะครับกลัวหาย

แล้วถ้าทำ Raid 0 ทั้ง 3ลูก จะเสี่ยงกับการเสียข้อมูลสำคัญมากไหม

ช่วยตอบด้วยครับ ว่าจะทำแต่ยังไม่กล้าครับ

ไม่ใช่ครับ

Raid 0+1 ต้องใช้ 4 ลูก เพื่อเป็น Mirror ให้ Strip ทั้งสองตัว

ใช้ 80+80 เป็น Raid 0 สำหรับลง Win และ App ต่างๆ

ส่วน 250 ก็ต่อธรรมดา ไว้เห็บข้ัอมูลดีกว่าครัีบ

Comment

คืออยากทราบว่า Raid 0 ใช้ HD ความจุต่างกัน กับ ความจุเท่ากันทำ Raid จะมีผลต่างกันไหมแล้วแบบไหนดีกว่า
      ----ไม่เคยลองครับ แต่ขนาดความจะจะเท่ากัน ตัวที่น้อยที่สุดบวกกันครับ

ล้วถ้ามี HD 3 ลูก ทำ Raid 0 2ลูก อีกลูก ต่อธรรมดา จะเป็น Raid 0+1 ใช่ปะ แล้วเอาคู่ที่ทำ Raid 0 80*80 GB ลงแค่วินโดว์ กับลงเกมส์ แล้วอีกตัว 250 GB เก็บข้อมูลพวกเพลง หนัง รูปภาพต่างๆ
      จะเร็วขึ้น จากการไม่ทำ Raid แค่ไหนแล้วต่าง จาก Raid 0 ทั้ง 3 ลูก มากไหม คือถ้าไม่มากจะเอาตัว 250 GB ไว้เก็บข้อมูลสำคัญอะครับกลัวหาย
      ---------อันนี้ต้องเป็นแบบพีคุงบอกนะครับ

Comment

Working...
      X