Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ OC แล้วกระตุก ๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ OC แล้วกระตุก ๆ

cpu p4 2.8@3.2 OC แล้วมันกาตุก ๆ ครับเล่นเกมส์แบทเทิ้ลฟิลโหลดเข้าเกมส์แล้วมันดีดออกเลยครับ ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรเหรอครับ Soc 478 M/B Asrock รุ่นอะไรไม่แน่ใจครับ ไม่มีความรู้เท่าไร ผมไปปรับอะไรเนี้ยแหละครับ ปกติ Auto มัน 133 แต่ผมไปปรับ เป็น 150

แล้วอีกอาการผมปรับไฟเลี้ยงแรมเป็นไฮ โหลดวินโดว์แล้วบลูสกรีนเลยครับเลยปรับเป็นAutoเหมือนเดิม Ram 512 ddr

แล้วเคลียร์ซีมอสเข้าเล่นเกมส์ได้แต่มันไม่เหมือนก่อนหน้าที่ OC มันกระตุกนิดหน่อยผมใช้ vga xfx6200 256mb ก่อน OC เล่นได้แบบเนียน ๆ ทำยังไงจะให้มันกลับเป็นเเหมือนเดิมครับ

รายละเอียด สเปคเครื่องละครับ
    เบื้องต้น บอร์ด ไม่มาสารถ ล๊อกความเร็ว PCI ได้ครับ

Comment

คล๊อก cpu เพิ่มได้เช็ค ram ว่ามันยังทำงานปรกติดีรึป่าวครับ
      มันเด้งเพราะ ram error ก็ได้ครับ
      เช็คแรมใช้ memtest86+ เช้คดูครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
        รายละเอียด สเปคเครื่องละครับ
        เบื้องต้น บอร์ด ไม่มาสารถ ล๊อกความเร็ว PCI ได้ครับ
        อิอิ รู้แล้วครับ
        Mainboard มันคือ รุ่น Asrock P4VM800 Soc 478
        Cpu P4 2.8
        Ram 512_400
        Vga XFX 6200 256MB AGP

ครับ ถ้า Oc แล้วทำอย่างไรมันถึงจะเสถียรครับ
        ผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ

Comment

Originally posted by alec View Post
          คล๊อก cpu เพิ่มได้เช็ค ram ว่ามันยังทำงานปรกติดีรึป่าวครับ
          มันเด้งเพราะ ram error ก็ได้ครับ
          เช็คแรมใช้ memtest86+ เช้คดูครับ

ใช่โปรแกรมรึเปล่าครับ memtest86+
          แล้วจะสามารถหาดาวโหลดได้ที่ไหนเหรอครับ

Comment

Originally posted by MyStyle View Post
            อิอิ รู้แล้วครับ
            Mainboard มันคือ รุ่น Asrock P4VM800 Soc 478
            Cpu P4 2.8
            Ram 512_400
            Vga XFX 6200 256MB AGP

ครับ ถ้า Oc แล้วทำอย่างไรมันถึงจะเสถียรครับ
            ผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ
            ลองแบบนี้ครับถ้าล๊อกไม่ได้ไปให้สุดๆครับ
            ทดแรมลงมาครับ จากนัน้ ดันบัสให้ตกที่ ตัวเลข นี้ครับ จะทำให้ บัสวิ่งด้วยความเร็วบปกติครับ แต่ไม่รู้ไปใหวเปล่านะ 133 166 200 ครับ

Comment

Working...
            X