Announcement

Collapse
No announcement yet.

SSD...Intel 530 120 Gb 4 ตัวนี้ ต่างกันตรงไหน(นอกจากราคา)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• SSD...Intel 530 120 Gb 4 ตัวนี้ ต่างกันตรงไหน(นอกจากราคา)

อยากจะซื้อ SSD มาแทน HDD ใน NB ตัวกลางเก่ากลางใหม่ เพราะว่า HDD เป็นBad ไปแล้ว
    ก่อนหน้านี้ซื้อ Plextor M6s 120 GB มาใช้บูตวินโดว ใน PC ก็ เร็วดี ชอบ
    ที่ซื้อยี่ห้อเพราะอยากจะเอาชัวร์ เหมือนรู้มาว่าควรเลี่ยง OCZ Kingston เพราะมักมีปัญหา เลยจัด Plextor ตัวล่างมา

ทีนี้ อยากจะได้ HDD มาแทน NB ที่เป็นแบด เลยว่า เอา SSD ดีกว่า เร็วดี แต่จะเล่น M6s มันก็ แพงน่ะ
    เห็นกระแสว่า intel ก็ชื่อเสียงดี เหมือนกัน
    อยู่ต่างจังหวัดเลยหาตามออนไลน์ เจอนี่ครับ Intel 530 4 ตัวจาก 2 เว็บช๊อบออนไลน์
    อยากจะถามว่า มันต่างกันตรงไหนครับ เห็นราคาต่างกัน

ดูที่รูปครับ ขออนุญาติ ครอปโลโก้ เว็บทิ้ง แต่ไม่น่าเดายาก

โน้ตบุ้ครุ่น Dell XPS L501x CPU Core i7 740QM ,การ์ดจอ Nvidia จำรุ่นไม่ได้ +เพิ่มแรมเป็น 8 GB , เปลี่ยนจอเป็น 1080p panel แล้ว
    การใช้งาาน ใช้งานเอกสาร เล่นเนต เกมบ้าง แต่งรูป PS LR สแกนรูป เล่นเกมมั่ง
    ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

---------------------------------------------------------

เพิ่มเติม
    หลังจากท่องกระทู้ในห้องนี้มาพอสมควร ไม่ได้อ่านมากเพราะเวลามีน้อย ต้องทำงาน เห็นว่า มียี่ห้อราคาไม่แพง เร็ว อย่างพวก Sitaking, Galax gamer ไม่รู้ว่ามันจะสเถียรป่าวครับ มีปัญหาป่าว อยากได้ชัวรๆทนๆ เรื่องเร็ว ไม่ซีเรียสมากเท่า
    หรือพวก OCZ lite on Kingston ก็มีพูดถึงกัน แสดงว่าจริงๆ แล้วก็ใช้ได้ ใช่ป่าวครับ

Comment

Kingston ต้องเป็น Savage รุ่นใหม่เท่านั้น

OCZ Arc100 พอถูไถ แต่ 120GB มันจะอึดอัดไปนิด

Sitakings ได้ราคาต่อความจุถูกที่สุดถ้าซื้อพร้อมส่วนลดลาซาด้า แต่สเปคหลังๆ ดูจากผลเทสต์คนใช้มันไม่นิ่งยังไงก็ไม่รู้

Galax เห็นมีคนบ่นๆ เรื่องความเร็วไม่ตรงกับฉลากอยู่แวบๆ

ส่วนพวก Kingston รุ่นเก่า V300 Hyper X ก่อนหน้านี้หรือ Intel 530 เนี้ยใช้ Sandforce 2 เลี่ยงได้เลี่ยง

Comment

Packaging ครับ

Comment

ข้างในมันจะเหมือนกันมั้ยครับ ไปหาข้อมูลมา ตัวนี้คอนโทรลเลอ Sanforce จะปีปัญหาเปล่าครับ เจอกันมั่งยัง

ถามอีกนิด กระแส Sitaking /Galax gamer มาแรงมากเพราะราคา
          แต่เท่าที่หาๆ ดู มีทดสอบโชว์กันเรื่องความเร็ว
          อยากรู้ว่าใช้ระยะยวจะทนไหมครับ ตอนนี้กำลังลังเล เพราะราคาที่น่าคบหามากกว่า

Comment

ทนไม่ทนอยู่ที่ดวง คอยดูไฟจากพาวเวอว่าจ่ายตรงไหม พาวเวอไม่ดีพาพังได้

Comment

ตอบผิดกระทู้ อายจังเลย -_-
              Last edited by cmd2010; 4 Jun 2015, 18:31:09.

Comment

Originally posted by Komeks View Post
                ข้างในมันจะเหมือนกันมั้ยครับ ไปหาข้อมูลมา ตัวนี้คอนโทรลเลอ Sanforce จะปีปัญหาเปล่าครับ เจอกันมั่งยัง

ถามอีกนิด กระแส Sitaking /Galax gamer มาแรงมากเพราะราคา
                แต่เท่าที่หาๆ ดู มีทดสอบโชว์กันเรื่องความเร็ว
                อยากรู้ว่าใช้ระยะยวจะทนไหมครับ ตอนนี้กำลังลังเล เพราะราคาที่น่าคบหามากกว่า

Sandforce Intel ไม่งี่เง่านะครับ ใช้อยู่จนขายกินไปหลายตัวแล้ว

Comment

เพิ่มเติมเรื่องไฟครับ เอามาใช้กะ NB ครับ

Comment

Kingston HyperX Savage 120GB ตัวนี้มาใหม่ครับ โอเคเลย ราคาไม่แรง

Comment

ผมแนะนำกัดฟันซื้อ 256 ไปเลยครับ ซื้อ 120 มาใช้ไม่พอหรอกฟันธง ยิ่งโน๊ตบุคด้วยแล้ว ยิ่งไม่แนะนำให้ใช้เลย เจอมากับตัวแล้ว พยายามลบแล้ว ยังไงก็ไม่พอ

Comment

^^^เห็นด้วยครับ ถ้าเอาถูก ก๊เขาละ 240G ประกัน 5 ปี ขายต่อมือสอง ขาดทุนน้อยครับ กำไรใช้ อิ อิ

Comment

Working...
                        X