Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องโหลดบิททีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องโหลดบิททีครับ

เวลาจะเปลี่ยนไดฟ์ ที่จะเซฟพวกไฟล์ที่ใหญ่กว่า 5G ทำไม ผมเลือกไดฟ์ D E ไม่ได้คับ

ท่านไหนเก่งๆช่วยบอกผมทีน่ะครับว่าวิธีแก้ทำไงมั่งคับ

ไดฟ์ C ผมมันเต็มแล้ว อยากเอาไปไว้ไดร์อื่นมั่ง

ช่วยทีนะครับ

ไดรฟ์ฮาร์ดดิสก์ใช้ระบบ FAT32 อยู่หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ แปลงเป็นระบบ NTFS ครับ ก็จะใช้งานได้ปกติ

Comment

Originally posted by tArIbAn View Post
      ไดรฟ์ฮาร์ดดิสก์ใช้ระบบ FAT32 อยู่หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ แปลงเป็นระบบ NTFS ครับ ก็จะใช้งานได้ปกติ
      ตามนั้น

Comment

ช่วยบอกวิธีแก้ด้วยน่ะครับ

ผมไม่ค่อยเก่งอ่ะครับ

ถามGoogle เเล้วทำตามแล้วก็ไม่เปลี่ยนอ่ะครับ

เมื่อเราแปลงเป็น NTFS แล้วก็จะไม่มีปัญหาอะไรครับ
        วิธีการสังเกตดู FAT32 ก็คือคลิตขวาที่ ไดร็นั้นแล้วเลือกที่
        Properties แล้วดูที่ File system ก็จะเห็นครับ
        วิธีแปลงระบบ FAT32 เป็น NTFS ง่ายง่ายก็คือ
        1. ไปที่ Start
        2. ที่ Run
        3. พิมพ์คำว่า Convert^ C:^ /FS:NTFS หมายเหตุเครื่องหมาย ^ คือการเว้นวรรค 1 วรรคนะครับ
        4. แล้วกด ok เครื่องจำทำการ Rtart 1 ครั้ง รอการเปลื่ยนแปลงสักครู่หนึ่งก็เรียบร้อยครับ

ทำตามแล้วมันไม่เห็นเปลี่ยนเลยครับ

หรือว่า ผมพิมพืคำสั่งนี้ ผิดที่อ่ะครับ ผมพิมพ์ต่อหลัง C:\Documents and settings\cancer>

Comment

Originally posted by putsakorn007 View Post
          ช่วยบอกวิธีแก้ด้วยน่ะครับ

ผมไม่ค่อยเก่งอ่ะครับ

ถามGoogle เเล้วทำตามแล้วก็ไม่เปลี่ยนอ่ะครับ

เมื่อเราแปลงเป็น NTFS แล้วก็จะไม่มีปัญหาอะไรครับ
          วิธีการสังเกตดู FAT32 ก็คือคลิตขวาที่ ไดร็นั้นแล้วเลือกที่
          Properties แล้วดูที่ File system ก็จะเห็นครับ
          วิธีแปลงระบบ FAT32 เป็น NTFS ง่ายง่ายก็คือ
          1. ไปที่ Start
          2. ที่ Run
          3. พิมพ์คำว่า Convert^ C:^ /FS:NTFS หมายเหตุเครื่องหมาย ^ คือการเว้นวรรค 1 วรรคนะครับ
          4. แล้วกด ok เครื่องจำทำการ Rtart 1 ครั้ง รอการเปลื่ยนแปลงสักครู่หนึ่งก็เรียบร้อยครับ

ทำตามแล้วมันไม่เห็นเปลี่ยนเลยครับ

หรือว่า ผมพิมพืคำสั่งนี้ ผิดที่อ่ะครับ ผมพิมพ์ต่อหลัง C:\Documents and settings\cancer>
          ขริงๆมันพิมพ์ตรงไหนก็ได้นะเพราะเราระบุไปแล้วว่า C ถ้ายังไงก็ลองพิท C: แล้ว enter แล้วพิมคำสั่งข้างบนดูครับ อ่อเนื้อที่ต้องมีเหลือสัก 15 เปอ(น่าจะเท่านี้นะ)ด้วยนะครับไม่งั้น covert ไมไ่ด้

Comment

ลบครับ เจอ Timeout -..-
            Last edited by LigerZero; 9 Oct 2008, 00:22:56.

Comment

ทำแล้วพอกดEnter มันให้ใส่ Volume Label ของไดฟ์ คับ

เราจะหาVolume Label จากไหนอ่ะครับ

Comment

Originally posted by putsakorn007 View Post
                ทำแล้วพอกดEnter มันให้ใส่ Volume Label ของไดฟ์ คับ

เราจะหาVolume Label จากไหนอ่ะครับ
                Drive ที่ท่านกำลังจะเปลี่ยนมันชื่ออะไร ก็ใส่ชื่อนั้นไปครับ

Comment

โอ้ว

โง่อยู่ตั้งนาน ขอบคุณท่าน Drunk มากๆครับ

Comment

ชื่อที่ว่าไม่ใช่ C: /D: นะครับชื่อที่ตั้งให้มันเลยเช่น DATA เป็นต้นแต่ถ้า drive ท่านเขียนว่า C/D เฉยๆคือไม่ต้องพิมลงไปกด enter ได้เลย

Comment

Working...
                    X