overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 10 of 10

Thread: ช่วยวิเคราะห์ที่ครับ e6300+eah3650 ไปไม่รอด

OverclockZone Member

Default ช่วยวิเคราะห์ที่ครับ e6300+eah3650 ไปไม่รอด

ก่อนอื่นขอแจ้งรายละเอียดเสปกก่อนนะครับ

MB : ECS P4M900t-M2
    CPU:core 2 duo E6300 1.86GHz
    RAMDRII 667 2G
    VGA:Asus EAH3650TOP 256mb
    HDD:Seagate 250G
    winxp sp3
    catalyst 8.9
    PSU 450 วัตต์

ปัญหามันเกิดขึ้นเมื่อตอน ผมไปสอย E6300 มาจากเพื่อนครับ
    ก่อนหน้านี้ ผมใช้ CPU celeron D430 กับซิสเต็มที่กล่าวมาข้างต้นได้นานมากแล้ว
    ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลยซักครั้งเดียว

แต่หลังจากที่ผมได้เจ้า E6300 มาแทนเท่านั้นแหละ
    เกิดปัญหาเลยครับ อาการ คือ เครื่องจะค้าง เวลารัน 3D ในบางกรณี ครับต้องรีเซ็ตอย่างเดียวเลย
    ตัวอย่างเช่น เล่นเกมส์ Pangya(ค้าง),รัน 3Dmark(ค้าง),ดูหนัง HD(ค้าง) ฯลฯ
    แต่พอบางอันเช่น Aquemark(ไม่ค้าง),Call of Duty4(ไม่ค้าง), Show 3D view (ATItool) (ไม่ค้าง) ,เปิดเครื่องปรกติ พิมงานเล่นเน็ต (ไม่ค้าง) ,โหลดบิททั้งคืน(ไม่ค้าง)

อาการข้างต้นทำให้ผมหงัดหงิดมากครับ ทีแลกเข้าใจว่าอาจจะเป็นที่ CPU ตัวใหม่ที่ได้มา

แต่พอถอดการ์ดจอ 3650ออก อาการทุกอย่างที่กล่าวมา ไม่ปรากฏให้เห็นเลยครับ
    แล้วพอ ใส่ celeron D430 เข้าไป พร้อมกับ ใส่ 3650 เข้าไป อาการต่างๆก็ไม่ปรากฏอีกเช่นกัน

ผมลองทั้งลง windows ใหม่ ลงไดร์เวอร์ใหม่ หลายๆเวอร์ชั่น แฟชไบออสเมนบอร์ดใหม่ล่าสุด
    ไม่หายครับ

ใครพอจะเดาอาการนี้ได้ว่าน่าจะเกิดจากอะไร ช่วยแนะนำทีครับ

แล้วเป็นไปได้มั้ยครับที่ไฟไม่พอ แต่ถ้าไฟไม่พอเนี่ยอาการไม่น่าจะเป็นอย่างนี้ใช่มั้ยครับ

OverclockZone Member watermusic's Avatar

น่าจะลอง sp2 แบบเดิม ๆ ดูนะครับ

OverclockZone Member FanXfX's Avatar

เห็นด้วยกะrep2ครับท่าน

OverclockZone Member Roman9441's Avatar

Window SP3 ขอแบบเพรียวๆจริง มันบอกเพรียวบางทีก็ไม่เพรียว ใช้จาก SP2 ที่ไม่โมเลยครับอัพมา SP3 ก็ได้ ผมเคยใช้ E6300 กับ 3870top ยังไม่มีอะไรเลยครับ

OverclockZone Member nukzahaha's Avatar
    ใต้สะดือ สาวๆ * - -

PT D 2.8 ของผมรองรับทุกสถานการณ์ครับ

ไม่เคยเ่น่าเลย - -

OverclockZone Member shady's Avatar

ดูแล้วน่าจะเกี่ยวกับไฟเป็นอย่างมากครับ เวลารัน3D จะใช้งานcpu และการ์ดจอพร้อมกัน กินไฟกันเต็มที่ อย่างcrysis นี่ ซัดไฟมากกว่าTest fullload cpu อย่างเดียวเยอะเลยครับ ลองหยิบยืมpsu ดีๆมาเสียบดูครับ 450w ของอะไร? หาwatt เต็มๆมาใช้ซัก400w ก็เหลือๆแล้วครับ

OverclockZone Member keidnoi's Avatar

ลองลงวินโด้วใหม่ครับ ผมเคยใช้ อี6300 เหมือนกันไม่เคยมีปัญหานะครับ

psu wattเต็มไม่เต็มดูไงหรอ

OverclockZone Member poypoy's Avatar

Thumbs up

Quote Originally Posted by golfhero View Post
    psu wattเต็มไม่เต็มดูไงหรอ

ดูจากยี่ห้อผู้ผลิตและราคาก้อน่าจะทราบว่าวัตต์เต็มไม่เต็มครับ

sp3 ของ xp ไม่น่าเล่นครับ เอาแค่ 2 ก็พอแล้วก็ลองดู powersupply ว่าวัตต์เต็มหรือเปล่า

ถ้าเป็นติดเคสมาก็ไม่เต็มครับ ที่ติดมาอาจจ่ายไฟไม่เสถียร

Bookmarks

Bookmarks