Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องเเรมครับตอนนี้ 4 GB ของอะไรน่าเล่นครับ BUS 800 กับ 1066 ต่างกันมากไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องเเรมครับตอนนี้ 4 GB ของอะไรน่าเล่นครับ BUS 800 กับ 1066 ต่างกันมากไหม

อ้าวทำไมไม่มีข้อความหว่า
    ลงใหม่
    ถามเรื่องเเรมครับตอนนี้ 4 GB ของอะไรน่าเล่นครับ BUS 800 กับ 1066 เเรงต่างกันมากไหม
    800 จะ 3000 กว่าๆ
    1066 จะ 5000 ขึ้น ราคาเเล้วเเต่ยี่ห้อ
    พวกมียี่ห้อมันดีตรงไหนหรอ GEIL GSKILL OCZ A-DATA Extreme Edition
    XP รับเเรมได้ กี่ GB ครับ
    ตอนนี้ผมสน A-DATA Extreme Edition 4 GB 3500 เป็นทางเลือกที่ดีไหม

ถามอีกนิด ผมเปิดคอมไว้โหลต บิตอะ 1 เดือนจะเจ้งไหม
    ระบายความร้อนได้ดีไม่มีปัญหา
    pc ธรรมดา

Comment

ถ้าของ a data เอาที่ cl 4 ดีกว่ามั๊งครับ ตัวนั้นมัน 5 อ่ะถ้าจำไม่ผิดนะครับ

ส่วนโหลดบิต ก็ไม่มีปัญหานะครับ (ถ้าแค่โหลดบิตอย่างเดียวเลยนะปิดเซอวิสต่างๆ ที่ไม่จำเป็นออกเยอะๆ)
      เว้นแต่เหตุสุดวิสัยจริงๆ เช่น
      ไฟดับ สะดุดปลั๊ก...

Comment

ตอบให้ครับ ต่างกันไม่มากหรอกครับ แค่ไม่กี่วินาที

Comment

มองแบบคน Overclock ผมว่ามันจะต่างกันก็ต่อเมื่อ ต้องดูที่ CPU ครับ

ถ้าไม่ Overclock เลย อย่างเช่นใช้ E2xxx FSB800(200) จะใช้ DDR2 800(400) หรือ 1066(533) มันก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่หรอกครับ CPU มันไปไม่ถึงแรม

แต่ถ้าเราซื้อ CPU บัสสูง หรือ Overclock CPU ที่บัสสูงๆ ให้มันตามแรมได้ อันนี้ซิน่าจะเห็นผล

และ DDR2 1066 จะดีกว่า 800 ตรงที่มันการันตีแล้วว่า รันที่บัสที่ระบุไว้ได้
          อย่างเช่น ถ้าเราลากบัส CPU ได้สูงกว่า 400 ตีซัก 475 แล้วเราใช้แรมบัส 400(DDR2 800) ทำให้เราต้องลุ้น Overclock แรมไปด้วย แต่ถ้าเราซื้อ 1066 มา เราก็ไม่ต้องลุ้นแรม เพราะแรมทำงานได้ถึงบัส 533(DDR2 1066)

-ไม่ได้ใช้ CPU บัสสูง DDR2 800 ก็ไหวอยู่ครับ
          -มันก็เป้นยี่ห้อกับวัสดุที่ต่างกันไปเท่านั้นครับ แต่บางยี่ห้อก้จะมีรุ่นที่ปรับแต่งได้ดีๆ การันตีความสามารถ เราก็ดูเป็นยี่ห้อๆและรุ่นๆไป
          -32bit 3GB นิดๆ 64bit 4GB ขึ้นไป ถึงจะใช้ XP 32bit แต่จะซื้อ 4GB มาใส่ไว้เลยก็ได้
          -เท่าที่เห็นๆมา เอาแค่ kingston V. ธรรมดา ไม่มี sink ก็เห็นคนซื้อมาโหลดบิทได้ครับ ไม่เห้นมีปัญหา (ยกเว้นเรื่องไฟฟ้า แบบ Rep. บนว่าแหละ )
          -เรื่อง Adata ว่าตาม rep บน แต่ถ้า clต่ำๆ แพงกว่ามาก Cl5 ใช้งานจริงๆก้พอไหวอยู่หรอกครับ

Comment

ถ้า Intel ให้เลือกตามบัสของ CPU ก็น่าจะดีนะ (ตามความจำเป็น)

ถ้า AMD แนะนำให้เล่น 1066 แบบบ้านๆ ก็พอครับ ไม่ต้องเอาดีมากมาย
            ถ้าไม่ OC ก็เล่น 1066 CL4 ไปเลย สำหรับ Phenom (อาจต้องเพิ่มไฟแรมหน่อย)
            แต่ถ้า OC ก็เล่น 800 CL4 แล้วก็คล็อกโลดครับ แค่นี้ก็แรงมากมายแล้วครับ (ทั้ง Phenom และ Athlon64 เลย)

Comment

ข้อมูลกระทู้ไม่มี ยังตอบกันได้ (เทพกันจัง หิหิหิ)

Comment

มองแบบบ้านๆอย่างผมอับดับความสำคัญของแรมคือ
                1.ความจุ
                2.บัส
                3.ทามมิ่ง

เช่นแรม2GBบัส1066กับแรม3GBบัส800
                3GBย่อมดีกว่าถึงบัสจะต่ำกว่า

Comment

ตังไม่พอตอนนี้ใช้ 3 gb 667 อยู่เรย ตอนนั้น ไม่เล่นไรมาก
                  มีเว็บไหน มีผมเทสเเรม 4 GB BUS 800 มั่งครับ จะเปรียบเทียบ ผมก็นัก OC นิดๆ บอร์ด DARK ทำได้อยู่เเล้ว

Comment

ถามอีกนิด จะได้คุ้มๆ 555+
                    HDD นี่เกี่ยวกับความเเรงไหมครับ
                    ผมใช้ WD 160 GB อยู่อะ เค้าบอก รุ่น 250 GB เเรงกว่า
                    ต่างกันที่ตระกูล 160 ผมซื้อมา 2ปีที่เเล้วอะ

Comment

Originally posted by garb View Post
                      ถามอีกนิด จะได้คุ้มๆ 555+
                      HDD นี่เกี่ยวกับความเเรงไหมครับ
                      ผมใช้ WD 160 GB อยู่อะ เค้าบอก รุ่น 250 GB เเรงกว่า
                      ต่างกันที่ตระกูล 160 ผมซื้อมา 2ปีที่เเล้วอะ
                      มันแล้วแต่รุ่นของ Harddisk ด้วยครับ รุ่นใหม่ๆ ที่ความจุเยอะๆ มักจะแรงกว่ารุ่นเก่าที่ความจุน้อยกว่า

เช่นตอนนี้ WD6400AAKS แรงที่สุดครับ

Comment

ตอนนี้ตัดสินใจอยู่ จะเอา GSKILL 4 GB PK 800
                        หรือ A-DATA Extreme Edition 4 GB 800
                        อันไหนเเรงกว่ากันครับ

Comment

ผมมี GSKILL 1 GB ซิ้งเเดง ใครสนมั่ง ซื้อมา วันที่ 21 เดือน 8 2007
                          ไม่ได้มใช้เรยคอมไม่ได้เปิด ไม่รู้ร้าน TK เค้า ประกันตลอดอายุการใช้งานรึป่าว
                          ใครสนโทรมา 08749224862
                          อยากขายพันนิดๆ

Comment

แนะนำ gskill pk 800 2*2 ครับ ดันถึง 1100 ได้ครับ ราคาไม่สูงแบบตัว 1066 ด้วย

Comment

คอมเราแรมแค่ 1GB เอง

Comment

Working...
                              X