Announcement

Collapse
No announcement yet.

ท่านใดใช้NOTEBOOK ACERอยู่ลองเข้ามาอ่านดูคับ อาจยาวนิด แต่คิดว่าน่าจะมีประโยชน์กับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ท่านใดใช้NOTEBOOK ACERอยู่ลองเข้ามาอ่านดูคับ อาจยาวนิด แต่คิดว่าน่าจะมีประโยชน์กับ

เรื่องมันมีอยู่ว่า เมื่อวันเสาร์ที่ 4/10/51 ผมได้โทรไปศูนย์ใหญ่ ให้มารับอแดปเตอร์ NOTEBOOK ผมไปซ่อมเพราะ ACER มีประกันรับซ่อมถึงบ้าน (ตอนซื้อมาจากร้านBIGIT เข้าบอกว่าของ ACER มีประกันรับซ่อมถึงบ้าน ของเพื่อนผมซื้อ ACER เหมือนกัน แต่ซื้อจากร้านอื่นก็บอกว่ามีรับซ่อมถึงบ้านครับ) ซึ่งต้องบอกเลยเป็นการโฆษณาที่ไม่เป็นความจริงเลย พราะคำตอบที่ผมได้รับคือ “ไม่มีบริการรับซ่อมถึงบ้านค่ะ” (จะรับซ่อมต้องจดทะเบียนในรูปบริษัท หมายถึงซื้อเป็น100เครื่อง) ถ้าจะให้ไปรับต้องเสีย 800 บาท ผมก็เซ็งเลย ตอนซื้อบอกว่ามี แต่มาตอนนี้บอกไม่มี เหมือนโกหกเพื่อจะขายของเลย ผมก็ว่าไม่เป็นไรยังไงก็รีบใช้งาน เลยไปเคลมเองก็ได้
    ผมเลยไป เคลม ประกันที่ศูนย์ Acer ที่สาขา พันธ์ทิพย์ ผมงงเลยเคลมไม่ได้เพราะอะไร ทั้งๆที่ผมพึ่งใช้ไปไม่ถึง1ปี ไปถึงกับได้รับคำตอบแบบนี้ครับ

พนักงานหญิง : อาการยังงี้เคลมไม่ได้ค่ะ เพราะเป็นความผิดของลูกค้า สายไฟไหม้ เพราะลูกค้าใน
    งอสาย

ผม : ไม่จริงอะครับ เพราะผมใช้ทนอมมากเวลาใส่สายผมดูแล้วดันตรงๆๆทุกครั้ง จะงอ
    สายเข้าได้ไงและกรอบตัวเครื่องNOTEBOOK ก็ไม่มีรอยไหม้ เพราะอุปกรณ์มัน
    ช็อคภายในแล้วไหม้ ออกมานอกเปลือกสาย เพราะถ้างอสายแล้วกด เข้าไป ต้องมีรอย
    ไหม้ ที่กรอบตัวเครื่องโน็ตบุกด้วยไม่ใช่ไหม้แต่ อแดปเตอร์ ของผมยังไม่ถึง 1 ปี และก็
    ไม่ได้รอยเกาะวอยส์ออกจาก อแดปเตอร์ (ใครใช้ACERจะเห็นมีวอยส์แปะที่อแดปเตอร์)

พนักงานหญิง : ตอบด้วยหน้าตาเฉยๆๆแบบไม่ค่อยสนใจ งั้นทิ้งไว้ค่ะเดี่ยวถามหัวหน้าก่อน

ผม : ผมก็เลยถามว่าแล้วจะรู้เมื่อไรว่าเคลมได้หรือไม่ได้

พนักงานหญิง : ไม่ทราบค่ะ เดี่ยวติดต่อไปอีกที่

ผม : กำ ผมมีงานอยู่ในเครื่องและต้องใช้เครื่องด้วยนะครับ แล้วมี อแดปเตอร์สำรองให้
    ผมใช้ก่อนไหม เพราะปกติเห็นมีโฆษณาว่ามีให้ใช้ คำตอบคือ “ไม่มีค่ะ”

จากนั้นผมก็เลยต้องยอมเดินออกมาด้วยอาการเซ็งสุดๆๆๆแล้วไปซื้อ อแดปเตอร์ จากร้านชั้น4พันทิพย์ ใช้งานแก้ขัดไปก่อน เนื่องจากมีงานค้างอยู่ในเครื่อง ต้องใช้ทุกวัน

ผมก็รอจนกระทั่งวันที่ 7/10/51 ก็มีพนักงานจากศูนย์ Acer โทรมาแจ้งผลว่า
    “ขอโทษค่ะดิฉันได้ปรึษาหัวหน้าแล้วบอกว่าเคลมไม่ได้เพราะเกิดจากการใช้งานทำให้สายงอแตกออกมา ”
    ผมก็เลยตอบไปแบบเดิมคับ ว่าเป็นไปไม่ได้ ผมดูแล้วดันตรงๆๆทุกครั้ง ผมทนอมเครื่องแบบสุดๆๆ

และแล้วพนักงานก็ตัดบทผมทันทีว่า
    “ค่ะดิฉันจะแจ้งหัวหน้าให้ทราบว่าลูกค้าไม่พอใจในบริการค่ะแล้วจะแจ้งกลับในภายหลัง”
    แล้วก็ไม่วางหูไปโดยไม่บอกผมด้วยว่าจะให้คำตอบผมอีกเมื่อไร
    ผมก็เลยรับรู้ได้เลยครับ ว่าต่อไปคงไม่ซื้อ ACER อีกแล้ว ซื้อมาเกือบ 1/2แสน ใช้งานก็ทนอมสุด
    ไม่ถึง 1 ปีก็พัง ประกันซื้อเพิ่มมาอีก2ปี ไม่รู้จะซื้อทำไม ไร้ประโยชน์มากๆๆๆ
    รับซ่อมถึงบ้านก็ไม่น่าโฆษณาตอนขาย เพราะเราซื้อแค่เครื่องเดี่ยวก็เห็นๆอยู่ เหมือนโกหกลูกค้าเพื่อขาย
    จะว่าตัวแทนขายเข้าใจผิดก็พูดยาก เพราะของเพื่อนผมหลายๆๆคนที่ซื้อACER ก็ได้รับคำโฆษณาเหมือนๆๆกันหมดทั้งที่ซื้อจากศูนย์ และ ตัวแทนจำหน่ายต่างก็พูดเหมือนกัน

ตอนก่อนผมซื้อ เห็นเพื่อนบอกACERไปเลยประกันดี ตอนนี้ผมว่าACER ประกันแย่มากคับ
    แต่ก่อนผมเห็นเพื่อนผมไปเคลมแปปเดี่ยวได้ของ เดี่ยวนี้คงเหมือนอุปกรณ์คอมลดเกรดประกันก็เลยต้องลดเกรดเหมือนอุปกรณ์บางยี่ห้อแน่ๆๆๆ จึงมาเตือนๆๆ เพื่อนๆๆใน WEBไว้คับ

ตอนนี้ผมทำอะไรไม่ได้คับ รอดูไปก่อน ถ้าไม่ได้อีก จะร้อง สคบ ดู ตอนนี้ปริ้นใบร้องเรียนแล้ว รอฟังผล
    ผมเสียเงิน1/2แสนได้ แต่ผมไม่ยอมเสียเงินค่าอแดปเตอร์ แน่ๆๆๆ มาหลอกลวงโกงประกันยังงี้มันไม่ถูกต้อง
    Attached Files

ผมก็ acer เหมือนกัน ซื้อ3 เดือน แบตเสือม ไป 22% ไปเคลมกับ ศูนย์ยังไม่สนเลย พูดจาเหมือนจะไม่สนใจ อยากเคลมหรือ ไม่ได้หรอกอยากเปลี่ยนก็ซื้อใหม่ไปใส่สิ แนะดูพูดของใหม่ติดเครื่องไม่มีคุณภาพไม่รับผิดชอบยังจะให้ซื้อใหม่อีก ขอบายละ แต่ก็ทนใช้ไปก่อน เบื่อ acer เหมือนกัน ซื้อมาแล้วถือว่าซวยละกัน บายนะ

Comment

เหตุการณ์แบบนี้เหมือนเพื่อนเราเลย จากนั้นทั้งเพื่อน และเรา ไม่เคยซื้ออะไรของ  Acer อีกเลย

Comment

ผมก็ใช้ไอเซ่อ (acer) ครับ ส่วนตัวคิดว่าทั้งบริการหลังการขายและคุณภาพของสินค้าของแบรนด์นี้อยู่ในขั้น "ห่วย" ครับ ต้องลองได้ใช้ดู และจะรู้สึกว่ามันเป็นอย่างนั้นจริง ๆ ผมซื้อมาเมื่อปี 49 ตอนนี้ก็ทน ๆ ใช้ไปครับ เครื่องผมใช้น้อยมากกก ๆ ปีนึงนับครั้งได้ หมดประกันปุ๊บ พังปั๊บ คีบอร์ดพัง ส่งศูนย์เสียไปหลายพัน

เครื่องเพื่อนผมซื้อมาสองเดือน บอร์ดไหม้ เอ๊อดูมัน แต่โชคดีที่เคลมได้

Comment

จากประสบการณ์ซ่อมคอมให้เพื่อน Notebook acer มีปัญหาการใช้งานมากที่สุด บริการไม่ว่าจะเป็นศูนย์ใดไม่เคยประทับใจเลย ทั้งในกรุงเทพและต่างจังหวัด พอหมดประกันปั๊ป เครื่องก็จะมีปัญหาทันทีเจอมาไม่ต่ำกว่า 5 เครื่องแล้ว อยากจะเตือนคนที่คิดจะซื้อโน้ตบุค acer ว่าอย่าได้ดูที่สเปคและโฆษณา เพราะถึงจะสเปคดีกว่ายี่ห้ออื่นในราคาที่เท่ากันแต่คุณภาพห่วยมาก ๆ บริการก็แย่ ไม่ได้โจมตีนะครับแต่ให้ความจริงสำหรับคนที่คิดจะซื้อยี่ห้อนี้ ส่วนใหญ่คนที่พอมีความรู้เรื่องคอม จะไม่ใช้ยี่ห้อนี้แต่จะเป็นยี่ห้ออะไรต้องหาข้อมูลเองในเวปนี้นะครับ.. ต้องร่วมกันประณามในสิ่งที่ทำไม่ถูกและไม่ดีเพื่อที่จะให้เขาพัฒนาปรับปรุงคุณภาพให้ดีขึ้น ถึงตอนนั้นค่อยกลับไปซื้อก็ไม่เสียหลาย..

Comment

ขอบคุณครับจะได้ระวังไว้ ยังต้องใช้อีกสองปีกว่าจะเปลี่ยนใหม่

ปล.ประกันถึงบ้านคนขายโม้เพื่อให้ขายได้ถูกต้องแล้วครับ เพราะไปอ่านรายละเอียดการรับประกันเขาก็เขียนไว้ชัด (ผมซื้อประกันเพิ่มเลยมีรายละเอียดให้อ่าน)

Comment

Acer จำไว้เลยครับ บรรดาเพื่อนผมหรือที่มหาลัยไม่มีใครซื้อเลย "เข็ดกันหมด"

Comment

เป็นยี่ห้อที่เห็นแล้วจะไม่ซื้อเด็ดขาด บอบบางมากด้วย

Comment

เหอๆๆ จริงหรอ ผมใช้มาก็ไม่เหนมีไรผิดปกติ เครื่องแรกใช้ Aspire 5570มั๊ง (2-3ปีแล้ว) ตอนซื้อมา50,000 กว่าๆ เคยเคลมครั้งนึงHarddiskพัง ก็เคลมได้ปกติดีไม่มีงอแงไรนะ ใช้ไปได้เกือบปีแล้วเครื่องหาย ตอนที่ผมซื้อเค้ามีประกันหาย ก็ได้เงินคืน ได้เป็นเช็คเงินสด 80%ของราคาเครื่อง เอาไปถอยตัวใหม่มา ก็ยังเลือกใช้ Acer Aspire 5593 มั๊งเครื่องอยู่ที่แฟน 40,000 เศษ มีประกันหายเหมือนเดิมตัวล่าสุดใช้มาจะ 2ปีแล้วยังไม่มีไรเสียหายเลย

ปล.ที่ผมไปเคลมที่เซียร์นะ

Comment

โพสเกิน โทษคับ
                    Last edited by roser; 9 Oct 2008, 11:11:16.

Comment

ไม่ได้มาฟรีก็อย่าใช้เลย

Comment

Originally posted by roser View Post
                        เหอๆๆ จริงหรอ ผมใช้มาก็ไม่เหนมีไรผิดปกติ เครื่องแรกใช้ Aspire 5570มั๊ง (2-3ปีแล้ว) ตอนซื้อมา50,000 กว่าๆ เคยเคลมครั้งนึงHarddiskพัง ก็เคลมได้ปกติดีไม่มีงอแงไรนะ ใช้ไปได้เกือบปีแล้วเครื่องหาย ตอนที่ผมซื้อเค้ามีประกันหาย ก็ได้เงินคืน ได้เป็นเช็คเงินสด 80%ของราคาเครื่อง เอาไปถอยตัวใหม่มา ก็ยังเลือกใช้ Acer Aspire 5593 มั๊งเครื่องอยู่ที่แฟน 40,000 เศษ มีประกันหายเหมือนเดิมตัวล่าสุดใช้มาจะ 2ปีแล้วยังไม่มีไรเสียหายเลย

ผมว่าคุณโชคดีแล้วก็ดีไปคับ อีกอย่างประกันสมัยนี้กับสมัยก่อน อย่าเอามาเทียบกันจะดีกว่าคับ
                        ดูอย่างประกัน D..m สมัยก่อนเข้าเรียกเทพ เดี่ยวนี้เข้าเรียกกากคับ

Comment

นึกว่าจะอยุ่บอด NB ซะอีก

Comment

Originally posted by roser View Post

"เหอๆๆ จริงหรอ" ดีใจด้วยนะครับ..สำหรับเครื่องของคุณที่ยังไม่พัง สิ่งที่พวกเราเข้ามาโพสข้อผิดพลาดและตั้งข้อสังเกตุต่าง ๆ ไม่ใช่ว่าพวกเราถูกส่งมาจากบริษัทคู่แข่ง เพราะผมย้ำแล้วว่าถ้าจะเลือกยี่ห้ออื่น ให้พิจารณาเอาเอง ถ้าผมมีผลประโยชน์ผมจะแนะนำยี่ห้ออื่นทันทีแต่ปล่าวเลย ก็แค่ให้ข้อมูล ส่วนการจะเลือกยี่ห้ออื่นให้เป็นวิจารณญาณของผู้เข้ามาอ่านเองครับ.. การใช้คำพูดว่าจริงหรอ มันทำให้สงสัยว่าคุณมีผลประโยชน์กับยี่ห้อนี้หรือปล่าว.. ผู้อ่านต้องพิจารณาเอาเองเพราะบางกระทู้เป็นเหมือนการสร้างกระแสอาจจะไม่จริงก็ได้ และถ้าใครมีประสบการณ์ไม่ดีกับสินค้าตัวไหนเขาก็เข้ามาให้ข้อมูลกันมาก ๆ จะได้เป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจ คุณจะเข้ามาให้ข้อมูลที่ดีก็ได้ แต่ไม่ควรตั้งคำถามกับคนอื่นว่าจริงหรอ อย่างที่ผมตั้งคำถามกับคุณในตอนต้น..

Comment

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูํล แต่ไม่ทันแล้ว ไปสอยน้องวันมาซะแล้ว ยังไงก็ขอให้เสียช้าหน่อยแล้วกัน

Comment

Working...
                              X