Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำด้วยครับ Imac 27" อยู่ดับเอง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำด้วยครับ Imac 27" อยู่ดับเอง

ช่วยแนะนำด้วยครับ Imac 27" ปี Mid 2010 อยู่ดับเอง
    อาการตามนี้
    1. หน้าจอ มีเส้นเล็กๆ วิ่ง แต่ไม่ทั้งจอ แทบมองไม่เห็นถ้าไม่สังเกตุ
    2. เปิดใช้งานได้สัก 1-3 ชั่วโใมงก็ดับ หรือ รีสตาร์ทเอง
    3. พอดับบางครั้งก็เปิดติดใช้งานได้นาน บางครั้งดับเปิดไม่ติด ต้องดึงปลักข้างหลังออก หรือ พักเครื่องสัก 1-2 ชั่งโมงเปิดติด แต่ก็ดับอีก
    4. บางวันเปิดใช้ได้ทั้งวันไม่ดับ

เคยยกไปหาช่าง บางร้านก้อบอก power supply เสีย บ้างร้านบอก การ์จอเสีย เลยไม่แน่ใจว่าอะไรเสีย กลัวโดนหลอก เพราะค่าใช้จ่ายสูง อยากจะเสียเงินซ่อมแบบไม่โดนฟัน และแก้ปัญหาได้จริง (เคยหาข้อมูลตามเว็บในไทย เคยเห็นมีคนตั้งกระทู้แบบนี้เหมือนกัน แต่ก็ไม่เห็นสรุปว่ามันเกิดจากปัญหาอะไร งงเหมือนกัน ทำไมคนตั้งกระทู้พอซ่อมหายทำไมไม่มาแชร์ข้อมูลให้จบ เหมือนตอนตั้งกระทู้เลย และเห็นเป็นกันเยอะพอคสมควร บางรายก็โดนฟันค่าใช้จ่ายบานเบอะ บางรายก็ซ่อมแล้วไม่หาย อาการแบบนี้ อยากให้คนที่เคยเป็นอาการแบบนี้แล้วซ่อมหาย อยากให้มาแชร์ข้อมูลกันแบบให้จบ จะได้มีแนวทางแก้ไขให้กับคนอื่น เพื่อเป็นประโยชน์ต่อไป คนจะได้ใช้ mac เยอะๆ ไม่ต้องกลัววที่จะใช้ mac)

ขอบคุณล่วงหน้าครับทุกท่านมากครับ
    Last edited by benoh; 10 Jun 2015, 16:42:49.

สรุปส่งช่างซ่อม เอากลับมาใช้งานได้ดี ยังไม้ดับ ต้องรอดูต่อไป ส่วนว่าซ่อมอะไร ช่างไม่ได้บอกอะไรมาก เลยไม่เจาะแจะถาม....กลัวเขาลำคาญ ค่าซ่อมไม่แพง ช่างใจดี งานเขาเยอะ ใครเจอปัญหาคล้ายๆกัน ลองไปที่นี่ดู ชื่อร้าน เป็นชื้อไดโนเสาร์ ไม่อยากระบุร้านเดวหาว่าเป็นเจ้าของร้านมาปั่น

Comment

อาการประมาณ การ์ดจอจะลาโลกเลย อาการดับเนี่ย ดับทั้งเครื่องเลยหรือเปล่า หรือยังได้ยินเสียงพัดลม ทำงานอยู่ แต่หน้าจอดับไป

ส่วนอาการเส้นๆ หน้าจอเนี่ย เป็นอาการของ การ์ดจอ นะครับ imac ตัวไหน สเปค อะไร เดี่ยว ช่วยวิเคาะครับ

เพิ่มเติมนะครับ อีกอย่าง 1 ทีเครื่องดับเนี่ย แล้ว อาการจอเป็นเส้นๆ เนี่ย การ์ดจออาจจะร้อนเกิน แล้วทำให้ มีอาการความสะสมแล้วทำให้ เกิดอาการลายเส้นขึ้น แล้วก็ ดับไป เนี่ย ลองเปลี่ยน ซิลิโคน หาดีๆ แล้ว ถ้าหายก็โชตดี ถ้าไม่หาย การ์ดจออาจไกล้กลับบ้านเก่า
      Last edited by kismeboy; 20 Jun 2015, 23:49:35.

Comment

Imac 21.5 ปี 2012 จอดับเองเหมือนกัน... ส่งซ่อมศูนย์ บอกอาการว่า การ์ดจอมีปัญหา แต่ปัญหาใหญ่คือการ์ดจอเป็นออนบอร์ด ต้องเปลี่ยนทั้งเมนบอร์ด 24,000 บาท โอ๊ะโอ๋ เหมือนซื้อใหม่เลยเนาะ จะหาซ่อมได้ที่ไหนค่ะ ที่ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนขนาดนี้...แสนเศร้า..

Comment

Working...
        X