Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ์ดเสียงออนบอร์ดกับการ์ดเสียง เสียงมันจะแตกต่างกันมากไหมครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ์ดเสียงออนบอร์ดกับการ์ดเสียง เสียงมันจะแตกต่างกันมากไหมครับ?

อย่าได้ลองฟังเชียว แล้วจะไม่อยากกลับไปใช้ On Board อีก

Comment

หลงเข้ามาอ่าน Sound System Zone แล้วหละ สิ หึหึ ไปหาซื้อมาใส่เลยครับแจ่มๆ

Comment

รุ่นไหนครับ อิอิ..

Comment

Originally posted by sawimat View Post
          หลงเข้ามาอ่าน Sound System Zone แล้วหละ สิ หึหึ ไปหาซื้อมาใส่เลยครับแจ่มๆ

กำ เหมือนจะรู้อะไรบางอย่าง

Comment

แล้วเสียงมันต่างกันมากเลยหรอ หรืออยู่ที่ลำโพงอีกครับ

Comment

คนละเรื่องกันเลยครับ

ไม่เชื่อก็ลองสิครับ

Comment

เสียตังค์ แล้วสบายตัว

Comment

เสียตังค์ แล้วสบายใจครับ

Comment

มันต้องขึ้นอยู่กับว่าท่านไปซื้ออะไรมาใส่อ่ะครับ อย่างด๊ๆเทพนิดก็ต้อง Audigy 2 ZS ครับ หรือไม่ก็ต้อง Creative Live รุ่นต่างๆ(ซึ่งมันก็หายากอยู่) แต่ถ้าทุ่มแบบฟังเพลงเลยต้องหา Onkyo ครับ อย่างเทพฯเพียงแต่ราคาก็เทพตกสวรรค์เหมือนกัน ผมซื้อมาใส่เครื่อง แม่บ้านถามราคาบอกราคาการ์ดโดนด่าเช็ด พอเปิดฟัง (แหะๆ! เงียบเลยครับ)

Comment

เสียตังค์ แล้วสบายหู

Comment

เสียงที่ได้ยินขึ้นกับอุปกรณ์ทุกชิ้นในโซ่สัญญาณเสียง (signal chain) ตั้งแต่ชิปในวงจร มีหลายส่วน ภาคดิจิตอล ภาคอนาลอก ออกไปที่แจ๊ก วิ่งไปตามสายสัญญาณ เข้าวงจรเครื่องขยาย ผ่านสายออก ไปเข้าลำโพง ไหลไปตามเส้นลวดในกรวยลำโพง ทำให้กระเพื่อม เปล่งเสียงออกมา หลังจากนั้นคลื่นเสียงก็แหวกอากาศ ไปกระทบผนัง สะท้อนไปมาเข้าหูเรา ถ้าหูเอียงข้างเสียงก็จะเอียงไปด้วย

มันมีหลายอย่างที่ทำให้เสียงเปลี่ยนแปลงได้ ออน์บอร์ดมีน๊อยส์จากส่วนอื่นของวงจรคอมพิวเตอร์มารบกวน นี่ยังไม่พูดถึงเกรดของอุปกรณ์เล็กทรอนิกส์ที่ให้เสียงต่างกันไปอีก

Comment

ต้องลองเองแล้วจะรู้ครับ หึหึ

Comment

ถ้ามีลำโพงคุณภาพดีอยู่แล้วนะครับต้องบอกว่า ฟ้ากับเหว เลยทีเดียวสำหรับบางรุ่นแต่ถ้าเอาไปใช้กับลำโพงกระป๋องก็ไม่ค่อยจะชัดเจนเท่าไหร่ครับ

Comment

หลงเข้ามาในวังวนนี้จะเสียเงินมิใช่น้อย

ตอนนี้ใช้ Onkyo อยู่ ฟังเพลงเสียงดีขึ้นทันตาเห็น

ว่าจะถอย X-fi music มาเพิ่มสักตัว แต่ขอเก็บเงินก่อน

Comment

Working...
                              X