Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับ M/B รึเปล่าครับ ช่วยแก้ปัญหาหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับ M/B รึเปล่าครับ ช่วยแก้ปัญหาหน่อยครับ

อาการคือมันไม่ยอม boot เข้า window ครับ มันจะ reboot ตลอด
    แล้วมีปัญหาตรงจะเอา HDD sata เป็นตัวหลักไม่ได้ คือมี sata 1 ide 1 ลูก

ไม่ว่าจะเลือก last know good หรือ start nornal ก็จะ reboot ทั้งหมดเลยครับ

ผมเคยเจอ ลองลงวินโดว์ใหม่ และประกอบเครื่องใหม่ดูครับ FORMAT FULL ก่อนลง

Comment

ไฟไม่พอรึเปล่า PSU กี่วัตท์

Comment

enermax 350w ครับ

เด๋วจะลอง format full ดูครับ

Comment

ไม่ทราบว่า format เฉพาะ partition ได้รึเปล่าไม่อยาก format ทั้งก้อนครับ ข้อมูลงานเยอะมาก

Comment

ท่านซื้อ HDD SATA มาใหม่รึเปล่า แล้ว วินโดว ที่ว่าลงไปแล้วลงที่ลูกไหน IDE รึว่า SATA

ท่านว่าจะเอา SATA เป็นลูกหลัก รึว่าท่านกำลังจะลง วินโดว แต่บอร์ดมองไม่เห็น

HDD SATA รึเปล่า ถ้าเป็นอาการนี้ ท่านต้องลงไดเวอร์ SATA ให้บอร์ดมันรู้จักซะก่อน

วิธีการก็มีอยู่ในบอร์ดนี่แหละ กระทู้ไหนสักแห่ง ผมเคยผ่านๆตาอยู่ -*-"

Comment

ก่อนหน้านี้ก็ใช้ได้ปกติ ลงที่ลูก sata ครับ

Comment

งั้นต้อง FORMAT ทั้งลูกแว้ว
                แต่ติดปัญหาเรื่องข้อมูล และก็เข้าวินโดว์ไม่ได้ แบ๊คอัพไม่ได้ โยกข้อมูลไม่ได้ ไรท์ก็ไม่ได้
                เพราะเข้า วินโดว์ไม่ได้

ผมเคยนะ แต่ไม่ได้ติดข้อมูลงาน แต่เป็นเพลงกะหนังสยองขวัญ
                ผมเอา HDD ลูกที่ไม่ได้ใช้แต่ยังไม่เสีย มาลง วินโดว์ใหม่
                เอามันเป็นตัวหลัก แล้วเอาตัวที่เป็นปัญหา มาต่อเข้าไป
                แล้วก็ย้ายงานไปเก็บไว้ในลูกที่เป็นตัวลอง ไม่ใช่ลูกที่วินโดว์มีปัญหา
                แล้วก็ ถอดออก FORMAT ไอ้ลูกที่มีปัญหาใหม่ ลงวินโดว์เสร็จ
                ต่อลูกที่ย้ายงานไปเก็บเข้าไป ก็ผ่านแบบฟลุ๊คๆทุกอย่างอยู่ครบ
                แต่มันก็เกิดขึ้นกับผมแค่ครั้งเดียวและนานมาแล้ว
                จากตรงนั้นถือเป็นประสบการณ์ครั้งใหญ่ หลังจากนั้นเป็นต้นมา
                ไม่เคยเก็บข้อมูลอะไรไว้ใน HDD ที่ลงวินโดว์อีกเลยแม้แต่ ภาพๆเดียว

ก็เอาไว้พิจารณาวิธีแบบลูกทุ่งๆดูนะครับ เผื่อมีท่านอื่นมีวิธีที่ดีกว่าอีกที

Comment

ขอสเปคด้วยครับ เผื่อ enermax 350 watt แท้เอาไม่อยู่ อยากทราบการ์ดจอด้วยครับ HDDกี่ลูก เดี๋ยวเข้ามาตอบนะครับ

Comment

ลอง safe mode ก่อนครับ อาจเป็นที่ software
                    last know มันยังโหลด device ต่างๆอยู่

Comment

Working...
                    X