overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 18 of 18

Thread: ถามเรื่อง การดูหนัง ครับ ATI

OverclockZone Member sawimat's Avatar

Default ถามเรื่อง การดูหนัง ครับ ATI

ผมใช้ 4870 ดูหนัง dvd ใน powerdvd แล้ว หนังบางเรื่องจะมี ลายๆ ครับ ไม่ทราบว่ามันเป็นเพราะอะไร เช่น BABYLON A.D. และ สามก๊กโฉแตกทัพเรือ รู้สึกว่าเวลามีการเคลื่อนไหวเร็วๆ ภาพจะมีลายแนวขวางแบบเห็นชัดเลยครับ driver 8.8 และ 8.9 ก็ยังเป็น หรือว่าผมตั้งไปปรับตรง driver ตรงไหนครับ
    แก้ยังไงดี

OverclockZone Member iama's Avatar

มันไม่ได้เกี่ยวกับที่การ์ดจอนะครับผม BABYLON A.D. ผมก็ยังไม่ได้ดูเหมือนกันแต่ สามก๊กโฉแตกทัพเรือ เนี่ยเป็นที่ทางค่ายทำแผ่นหนังนี้นะครับ ไม่อยากจะพูดถึง ส่วน BABYLON A.D. ต้องรอ DVD ของ ZONE 3 ออกก่อนน่าจะเห็นความต่างได้ เพราะตอนนี้เค้าเป็น version เสียงไทยอย่างเดียว ทำในไทย ขายในไทย นะครับ

ปล.ถ้าไม่เชื่อลองเอา DVD Iron Man ไปดูครับเนียนแน่นอน (ไม่ได้โปรโมทนะครับ อิอิ)

OverclockZone Member devilshura's Avatar

ไปปรับ deinterlacing ของวีดีโอไว้ป่าว

แต่อาจเกิดจากการแปลงขนาดของไฟล์วีดีโอก็ได้ครับ
    Last edited by devilshura; 10 Oct 2008 at 02:34:36.

OverclockZone Member sawimat's Avatar

ตรง basic Quality ผมติ๊กที่ use automatic deinterlacing แล้วครับ
    แต่มันก็เหมือนเดิม อยู่หนังป่าวเนี่ย

OverclockZone Member Picasso's Avatar

เป็นทุกเรื่อง หรือว่าเป็นเฉพาะ 2 เรื่อง อ่าครับ?

OverclockZone Member Ittipol02's Avatar

ถ้าเป็นบางเรื่อง ก็คงเป็นที่หนังมั้งครับ
    real-time deinterlacing มันก็ทำได้แค่นั้นละครับ ถ้าคุณใจเย็นพอ ลองแปลงไฟล์เล่นสิครับ อัดบิทเรทไปเยอะๆถ้ากลัวไม่ชัด (xvid q2, x264 crf18) แล้วใช้ smart bob deinterlacer ขอย้ำนะครับ "smart" ไม่มีทางเปิดดูด้วย ffdshow ได้ เพราะมันช้ามาก cpuคุณน่าจะคำนวนได้ประมาณ 2-3fps จากreal-time 50-60 fps

แต่ว่า ผมไม่เห็นตัวหนัง ก็ไม่รู้เหมือนกันว่ามันเป็น interlaced จริงๆหรือเปล่า หรือเป็นแค่ฟิลม์,telecined,ผสม?

มันเป็นแค่บางเรื่องครับ

OverclockZone Member Nash66's Avatar

เป็นที่ จอLCD ป่าวอ่ะครับ แค่สงสัยนะ ผมเคยดูหนังไวมากๆแล้วเป็น พวกทรานฟอร์เมอร์ สไปเดอร์แมน อะไรพวกเนี่ยครับ

OverclockZone Member nato9695's Avatar

ของผมก้อเป็นนะครับใช้3650ผมใช้PWDVDดูเป็นเส่นลายตามยาวเลยเวลาตอนภาพมันเร็วๆนะครับแต่พอมาใช้KMPlayerและMPCเล่นมันไม่เป็นซะงั้นนะครับ ปล.อันนี้ผมไม่แน่จัยนะครับลองโหลด CoreAVCมาลองดูนะครับ
    ถ้าผิดต้องขออภัยด้วยนะครับ

OverclockZone Member shady's Avatar

อืมมม เป็นเหมือนกัน สังเกตุดังนี้นะ

1.Power DVD เนี่ยจะRender ภาพโดยใช้hardware ได้ภาพที่เคลื่นไหวSmooth ที่สุด เป็นธรรมชาติ แต่มีปัญหาอย่างที่ว่า คือมีเส้นหวี+ภาพดำไม่สนิท

2.WinDVD ภาพดำสนิท แต่มีปัญหา ภาพRender ไม่smooth เท่าpower dvd แถมมีปัญหาพวกsub หรือฉากมันจะสั่นเป็นช่วงๆ

พวกsoftware อื่นๆ ที่ไม่ใช่hardware render ไม่เจอปัญหาพวกนี้ แต่ภาพจะไม่สวยเท่า ตอนนี้ได้แค่ทำใจ เซ็งเหมือนกัน

ปล.core avc สำหรับหนังพวก .mkv h.264 อะไรพวกนี้ครับ ไม่เกี่ยวกัน ส่วนกับจอlcd นั่นก็ไม่เกี่ยวครับ การ์ดเก่า nvidia ไม่เจอปัญหาพวกนี้เหมือนกัน

OverclockZone Member im's Avatar
    Calibration Laboratory / Engineer Kmitl EE

ปรับจอ 60Hz ภาพอาจวิ่งตามไม่ทัน ^^

OverclockZone Member im's Avatar
    Calibration Laboratory / Engineer Kmitl EE

ฟันธงทีครับ แก้ไขยังไง ผมเองก็อยากรู้เหมือนกัน
    ปล.ว่างงาน โดนทิ้งเฝ้าโรงซ่อม T-T

OverclockZone Member tien4000's Avatar

ว่า แล้วทำไม ผมดูพวก clip ถึงไม่เป็น หึหึ

ตะกี้ดู ironman มันมากครับ ภาพเนียนเชียวแต่ไม่คมมากก็จอ 22 นิ้วอะ
    ไม่มีลายเลย สงสัยหนังทำมาไม่ดี

OverclockZone Member Picasso's Avatar

Quote Originally Posted by sawimat View Post
    มันเป็นแค่บางเรื่องครับ
    เดาว่า หนังที่โหลดมา ไม่เเจ่มพอมั้ง

OverclockZone Member

โจโฉฯ (แท้) ผมก็ดูด้วย PowerDVD กับการ์ด 9500GT @ 1920x1080 HDMI ซึ่งตรง tab video ของ PowerDVD ก็เลือกให้ใช้ Hardware
    ก็ไม่สังเกตุเห็นนะ แต่เห็นชัดว่าอัดมาแย่กว่าหนังอื่นๆ

OverclockZone Member clayzizer's Avatar

KMPlayer ดีกว่าครับ ตอนแรกก็ใช้ PowerDVD เหมือนกันมัน Render ได้โหดกว่า PowerDVD อยู่หลายขุม

OverclockZone Member shady's Avatar

? พวกโปรแกรมทางเลือกอย่าง mpc kmp นี่ Render ภาพเคลื่อนไหวได้ Smooth เท่า Power DVD+Hardware enable ไหมครับ??? แต่ที่ผมลองดูนะ สีดำสนิท แต่ภาพผมว่ามันไม่smooth เท่านะ

Bookmarks

Bookmarks