Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง การดูหนัง ครับ ATI

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง การดูหนัง ครับ ATI

ผมใช้ 4870 ดูหนัง dvd ใน powerdvd แล้ว หนังบางเรื่องจะมี ลายๆ ครับ ไม่ทราบว่ามันเป็นเพราะอะไร เช่น BABYLON A.D. และ สามก๊กโฉแตกทัพเรือ รู้สึกว่าเวลามีการเคลื่อนไหวเร็วๆ ภาพจะมีลายแนวขวางแบบเห็นชัดเลยครับ driver 8.8 และ 8.9 ก็ยังเป็น หรือว่าผมตั้งไปปรับตรง driver ตรงไหนครับ
    แก้ยังไงดี

มันไม่ได้เกี่ยวกับที่การ์ดจอนะครับผม BABYLON A.D. ผมก็ยังไม่ได้ดูเหมือนกันแต่ สามก๊กโฉแตกทัพเรือ เนี่ยเป็นที่ทางค่ายทำแผ่นหนังนี้นะครับ ไม่อยากจะพูดถึง ส่วน BABYLON A.D. ต้องรอ DVD ของ ZONE 3 ออกก่อนน่าจะเห็นความต่างได้ เพราะตอนนี้เค้าเป็น version เสียงไทยอย่างเดียว ทำในไทย ขายในไทย นะครับ

ปล.ถ้าไม่เชื่อลองเอา DVD Iron Man ไปดูครับเนียนแน่นอน (ไม่ได้โปรโมทนะครับ อิอิ)

Comment

ไปปรับ deinterlacing ของวีดีโอไว้ป่าว

แต่อาจเกิดจากการแปลงขนาดของไฟล์วีดีโอก็ได้ครับ
      Last edited by devilshura; 10 Oct 2008, 02:34:36.

Comment

ตรง basic Quality ผมติ๊กที่ use automatic deinterlacing แล้วครับ
        แต่มันก็เหมือนเดิม อยู่หนังป่าวเนี่ย

Comment

เป็นทุกเรื่อง หรือว่าเป็นเฉพาะ 2 เรื่อง อ่าครับ?

Comment

ถ้าเป็นบางเรื่อง ก็คงเป็นที่หนังมั้งครับ
            real-time deinterlacing มันก็ทำได้แค่นั้นละครับ ถ้าคุณใจเย็นพอ ลองแปลงไฟล์เล่นสิครับ อัดบิทเรทไปเยอะๆถ้ากลัวไม่ชัด (xvid q2, x264 crf18) แล้วใช้ smart bob deinterlacer ขอย้ำนะครับ "smart" ไม่มีทางเปิดดูด้วย ffdshow ได้ เพราะมันช้ามาก cpuคุณน่าจะคำนวนได้ประมาณ 2-3fps จากreal-time 50-60 fps

แต่ว่า ผมไม่เห็นตัวหนัง ก็ไม่รู้เหมือนกันว่ามันเป็น interlaced จริงๆหรือเปล่า หรือเป็นแค่ฟิลม์,telecined,ผสม?

Comment

มันเป็นแค่บางเรื่องครับ

Comment

เป็นที่ จอLCD ป่าวอ่ะครับ แค่สงสัยนะ ผมเคยดูหนังไวมากๆแล้วเป็น พวกทรานฟอร์เมอร์ สไปเดอร์แมน อะไรพวกเนี่ยครับ

Comment

ของผมก้อเป็นนะครับใช้3650ผมใช้PWDVDดูเป็นเส่นลายตามยาวเลยเวลาตอนภาพมันเร็วๆนะครับแต่พอมาใช้KMPlayerและMPCเล่นมันไม่เป็นซะงั้นนะครับ ปล.อันนี้ผมไม่แน่จัยนะครับลองโหลด CoreAVCมาลองดูนะครับ
                  ถ้าผิดต้องขออภัยด้วยนะครับ

Comment

อืมมม เป็นเหมือนกัน สังเกตุดังนี้นะ

1.Power DVD เนี่ยจะRender ภาพโดยใช้hardware ได้ภาพที่เคลื่นไหวSmooth ที่สุด เป็นธรรมชาติ แต่มีปัญหาอย่างที่ว่า คือมีเส้นหวี+ภาพดำไม่สนิท

2.WinDVD ภาพดำสนิท แต่มีปัญหา ภาพRender ไม่smooth เท่าpower dvd แถมมีปัญหาพวกsub หรือฉากมันจะสั่นเป็นช่วงๆ

พวกsoftware อื่นๆ ที่ไม่ใช่hardware render ไม่เจอปัญหาพวกนี้ แต่ภาพจะไม่สวยเท่า ตอนนี้ได้แค่ทำใจ เซ็งเหมือนกัน

ปล.core avc สำหรับหนังพวก .mkv h.264 อะไรพวกนี้ครับ ไม่เกี่ยวกัน ส่วนกับจอlcd นั่นก็ไม่เกี่ยวครับ การ์ดเก่า nvidia ไม่เจอปัญหาพวกนี้เหมือนกัน

Comment

ปรับจอ 60Hz ภาพอาจวิ่งตามไม่ทัน ^^

Comment

ฟันธงทีครับ แก้ไขยังไง ผมเองก็อยากรู้เหมือนกัน
                        ปล.ว่างงาน โดนทิ้งเฝ้าโรงซ่อม T-T

Comment

ว่า แล้วทำไม ผมดูพวก clip ถึงไม่เป็น หึหึ

Comment

ตะกี้ดู ironman มันมากครับ ภาพเนียนเชียวแต่ไม่คมมากก็จอ 22 นิ้วอะ
                            ไม่มีลายเลย สงสัยหนังทำมาไม่ดี

Comment

Originally posted by sawimat View Post
                              มันเป็นแค่บางเรื่องครับ
                              เดาว่า หนังที่โหลดมา ไม่เเจ่มพอมั้ง

Comment

Working...
                              X