Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะสามารถใช้โปรแกรมปรับลดความเร็วCORE/MEM/SHEDDERของการ์ดจอรุ่นใหญ่ได้มั๊ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะสามารถใช้โปรแกรมปรับลดความเร็วCORE/MEM/SHEDDERของการ์ดจอรุ่นใหญ่ได้มั๊ยครับ

คือการ์ดจอรุ่นใหญ่หรือระดับท๊อป เช่น HD4870 GTX260/280 เป็นต้น จะแพง แรง และใช้ไฟมาก
    จึงขอรบกวนถามผู้รู้ครับว่า
    เราจะสามารถลดความเร็ว CORE/MEM/SHEDDER ลงได้มั๊ย
    ถ้าได้ จะต้องใช้โปรแกรมชื่ออะไร
    และจะมีผลเสียต่อการ์ดจอหรือความเสถียรของระบบวินโดว์สหรือไม่ อย่างไร
    และการลดความเร็วดังกล่าว จะช่วยลดการใช้ไฟฟ้าหรือประหยัดไฟฟ้าหรือไม่
    และการ์ดจอรุ่นใด/ตัวใดของ ค่าย ATI และ NVIDIA ที่สามารถลดความเร็วดังกล่าวได้ครับ
    เผื่อว่าเวลาเล่นเน็ตทำงานปกติธรรมดา ก็จะได้ลดความเร็วดังกล่าว เพื่อประหยัดไฟฟ้า
    แต่พอจะเล่นเกม จึงค่อยปรับความเร็วเป็นปกติหรือโอเว่อร์คล๊อกในภายหลังน่ะครับ
    ขอบคุณครับ
    Last edited by dragon_horse; 10 Oct 2008, 14:17:39.

จะลดทำไม ซื้อรุ่นเล็กไปเลยดิประหยัดกว่า

Comment

ลด Core/Mem ก็ไม่ได้หมายความว่าจะประหยัดไฟ

Core/Mem จะใช้ไฟประมาณนึง ถ้าต่ำกว่าที่เค้ากำหนดมา มันก็ไม่ทำงาน อาจมีผลทำให้แฮ้ง หรือทำงานได้ไม่สมบูรณ์

Comment

ครับ...เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณที่ชี้แนะครับ

Comment

Working...
        X