Announcement

Collapse
No announcement yet.

แอปเปิลประกาศการ์ดจอ MacBook Pro มีปัญหาจริง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แอปเปิลประกาศการ์ดจอ MacBook Pro มีปัญหาจริง

แอปเปิลประกาศการ์ดจอ MacBook Pro มีปัญหาจริง
    Submitted by infernohellion on 11 October, 2008 - 00:19. tags:

* Apple
    * Failure
    * Hardware
    * MacBook

ก่อนที่จะออกโน้ตบุคใหม่ทั้งชุด แอปเปิลได้ทำการแก้ไขข้อมูล Tech Note ว่ากราฟฟิคการ์ดบนใน MacBook Pro บางเครื่องมีปัญหาจริง ๆ

จากข้อมูลนั้น เครื่องบางเครื่องจะมีปัญหา โดยจากที่แอปเปิลได้ทำการตรวจสอบแล้วพบว่า MacBook Pro พร้อมกับชิป NVIDIA GeForce 8600M GT นั้นมีปัญหาจริง หากผู้ใช้พบว่าการ์ดจอมีปัญหา แอปเปิลจะทำการซ่อมให้ฟรีภายในสองปีหลังจากซื้อเครื่องแล้ว ไม่ว่าเครื่องจะหมดประกันแล้วก็ตาม

อาการที่เกิดขึ้นนั้นคือเมื่อภาพบนหน้าจอนั้นล้ม ไม่แสดงผลตามปกติ หรือไม่มีภาพบนจอภาพ LCD หรือบนจอต่อภายนอกเลยแต่อย่างใด ไม่ว่าเปิดคอมพิวเตอร์แล้วก็ตาม

สำหรับ MacBook Pro ที่เข้าข่ายนั้นคือทุกรุ่นที่มีการ์ดตัวนี้อยู่ โดยโน้ตบุคชุดนี้ถูกผลิตช่วงเดือนพฤษภาคมเมื่อปีที่แล้ว ถึงเดือนกันยายนที่ผ่านมานี้เอง

ผู้ใช้คนไหนมีอาการนี้ หรือได้จ่ายค่าซ่อมอาการนี้ไปแล้ว อย่าลืมกลับไปหาตัวแทนจำหน่าย แล้วเรียกเงินคืนได้เลย

ที่มา - Apple Support

แบบนี้มั้งครับที่เขาเรียกว่าบริการหลังขายที่ดี และเป็นจุดแข็งของแอปเปิ้ลอีกอย่างนึง ^^

Comment

ค่ายเขียวงานเข้าอีกแล้วสิเนี่ย ว่าแต่ macbook เท่าที่ดูไม่มี vga ของ ati เลย น่าจะมีให้เลือกสักรุ่นนะ

Comment

คราวที่แล้วทางค่ายเขียวออกมาประกาศแล้วว่าGPUของซีรี่8มีปัญหาเรื่องอุณห์ภูมิที่เวลามันร้อนและเย็นบ่อยๆ ก็คือใช้งานไปบ่อยๆจะเกิดปัญหาขึ้น ( ผมจำชื่อปัญหาของอาการร้อนและเย็นไม่ได้ แต่ข่าวนี้เคยอ่านในฟอรั่มค่ายเขียวประมาณเดือนนึงมาแล้ว ) เพิ่งรู้จริงๆว่าแม็คใช้การ์ดจอค่ายเขียวด้วย ผมมั่นใจว่าเป็นซีรี่8นะลองไปอ่านข่าวย้อนหลังดูก่อนเดี๋ยวเอาลิ้งมาแป๊ะให้

Comment

Macbook Proใช้ชิพการ์ดจอ 8600GTครับ ซึ่งบรรดาGeForce 8 Series มีปัญหาเรื่องHeat Cycleนั่นหล่ะ (อาการร้อนและเย็นของท่านบนอ่ะครับ)
          โน็ตบุ๊คPCเดี๊ยงกันมาพักนึงละ เห็นว่าลามไปถึงGeForce 9300, 9500ด้วย

นึกแล้วเชียวว่าMBPต้องโดนเหมือนกัน

Comment

ฮีทไซเคิ้ล โดนกะเค้าไปด้วยแหะ แอปเปิ้ล 8400 8600 โดนหมด ASUS Acer มะยักมีปันหาแหะ ไม่ได้ยินข่าวเลย

Comment

รวมmacของไทยเปล่าเนี้ย

Comment

Originally posted by jojoer View Post
                รวมmacของไทยเปล่าเนี้ย
                เป็นราคา USA เข้าไทยก็เอาค่าเงินเราไปคูณและก็+ค่านำเข้ามาอีกสัก2-3พัน +vatไปอีก7% (คร่าวๆ)

Comment

เมลไปถามuficonเขาบอกได้ แต่เครม2อาทิตย์เพราะเป็นprogramของappleเค้า

Comment

ซวยแล้วไงผมใช้ MacBook Pro รุ่นนี้อยู่ แต่ก็ยังไม่เจอปัญหาอย่างว่านะครับ

Comment

ซวยแล้วไงผมใช้ MacBook Pro รุ่นนี้อยู่ แต่ก็ยังไม่เจอปัญหาอย่างว่านะครับ

Comment

รอดู ๆ ครับ

Comment

Originally posted by Tonkus35 View Post
                          โชคดีแล้วครับ ภาวนาอย่าให้มีเลยครับ เสียเวลาไปเคลมครับ อิอิ

Comment

Originally posted by jojoer View Post
                            เมลไปถามuficonเขาบอกได้ แต่เครม2อาทิตย์เพราะเป็นprogramของappleเค้า
                            เคลม 2 อาทิตย์ นี่สำหรับคนที่ประกันหมดแล้วหรือว่าอะไรอ่ะครับ
                            แล้วคนที่มีประกันละครับซ่อม 2 อาทิตย์ด้วยหรือเปล่า เพราะปกติ ผมส่งซ่อมแค่อาทิตย์เดียวเอง
                            ผมเพิ่งไปซื้อ apple care มายังไม่ถึงอาทิตย์เลยจะเรียกว่าข่าวดีหรือข่าวร้ายกันแน่เปลืองตังค์ คอดๆ
                            แต่ยังไงก็ดิดว่าดีเหมือนกันเพราApple จะประกันในส่วนของการ์ดจอให้เรา 2 ปีตั้งแต่ซื้อเครื่องมา
                            แต่ซื้อ Apple care ก็ประกันให้เราทุกอย่าง แต่กลัวว่ามันจะซ่อมช้าน่ะสิปกติแล้ว Apple จะซ่อมสินค้าเร็วมาก(จากประสบการณ์ที่ส่งไปเปลี่ยนจอน่ะครับส่งจากหาดใหญ่ขึ้นไปเวลาการขนส่งทั้งไปทั้งกลับก็รวมกันก็ 3 วันเข้าแล้ว ถือว่าซ่อมเร็วมาก เคยส่งเปลี่ยนจอ HP เหมือนกันส่งซ่อมที่หาดใหญ่นี่แหละกว่าจะได้กลับมาเกือบเดือนแน่ะครับนี่ขนาดซ่อมที่หาดใหญ่เองน่ะครับ ผมว่า Apple เค้าก็ไม่ไดละทิ้งลูกค้าน่ะครับ เมืื่อเค้าพิสูจน์ได้แล้วว่ามันมีปญหาจริงเค้าก็ออกมารับผิดชอบ
                            ..

ผมอยากรู้อีกอย่างว่าบางคนที่เขาใช้ MBP รุ่น คอร์ดูโอที่มี apple care จนถึงปัจจุบันน่ะครับน่ะครับ บางท่านเครื่องมีปัญหามากบางท่าน Apple ได้ทำการเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้เลยเพราะไม่มีอะไหล่แล้ว เลยเปลี่ยน เป็นรุ่น คอร์ทูดูโอให้ แล้วสำหรับกรณีนี้ apple กำลังจะออกรุ่นใหม่หากผมใช้ไปอีก เกือบๆ 2 ปีแล้ว(เพราะประกันปีแรกเกือบจะหมดแล้วแต่มี apple care)มีปัญหาหนักๆขึ้นมาแล้วตอนนั้น apple ไม่ผลิตอะไหล่รุ่นนี้แล้ว แล้ว apple จะเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้เราหรือเปล่าอ่ะครับ
                            ....ปล. ผมอาจจะเรียบเรียงคำพูดไม่ค่อยน่าอ่านสักเท่าไหร่น่ะครับเพราะไม่ค่อยเก่ง ต้องขอโทษด้วยน่ะครับที่อ่านแล้วอาจทำให้ท่านมึนหัวกันได้ แถมยังเป็นเด็กใต้ อาจจะพูดแปลกๆไปบ้าง แต่จริงใจอย่างแรงนิ 555++ ขอบคุณครับ

Comment

ไม่น่าจะเรียกเงินคืนได้นะครับ เพราะตอนซ่อมคงไม่เสียเงินอยู่แล้วเพราะคงยังไม่มีตัวไหนหมด Limited Warranty นะครับ

ส่วนเรื่องความรับผิดชอบต่อ Product ตัวเองนี่พี่แกขึ้นชื่ออยู่แล้วครับ เจอมากับตัวเคลมจนได้ตัวใหม่เลย

Comment

Working...
                              X