Announcement

Collapse
No announcement yet.

แรม DDR2 กับ DDR3 ที่ความจุเท่ากันและบัสเท่ากันตัวไหนจะทำงานได้ดีกว่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แรม DDR2 กับ DDR3 ที่ความจุเท่ากันและบัสเท่ากันตัวไหนจะทำงานได้ดีกว่าครับ

ตามหัวข้อเลยครับ สมมุติ

แรม DDR2 1Gb/1066 กับ
    แรม DDR3 1Gb/1066

สงสัยว่าตัวไหนเร็วกว่าครับถ้าเอาตามความเข้าใจของผม ddr2 เร็วกว่ารึปล่าวครับเพราะไทม์มิ่งต่ำกว่า?????

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

ทุกอย่างเท่ากัน ดูที่ CL ตัวไหนต่ำกว่า ก้เร็วกว่าคับ ถ้า CL เท่ากันอีก ก้เร็วเท่ากันคับ แต่ DDR3 แพงกว่า ประหยัดไฟกว่านิดนึง แค่นั้นเองคับ

Comment

ไม่แตกต่าง

Comment

เท่ากัน
        ดู CL ต่อ น้อยกว่าแรงกว่า

Comment

ตามนั้น ^^

Comment

ถ้าคิดจะเล่น DDR3 ก็อย่าให้ต่ำกว่าบัส1400 ไม่งั้นอาจจะโดนDDR2แทงเหลืองเอาได้

ถ้าเป็นผม ซื้อบัส1600-2000เลยครับ ถ้าจะเล่นDDR3อ่ะนะ Cellchock PC15000 ซิ้งค์สีฟ้าเลยครับ

รุ่นที่เคยมีท่านนึงในเวปเราเอามาขายคู่เกือบ15000บาท ตอนนี้ราคาถูกลงมาเท่าตัวแล้ว สั่งจากเมืองนอกน่าจะคู่8000กว่าบาท เทพเวอร์ๆ

Comment

Originally posted by PraFire View Post
              ตามหัวข้อเลยครับ สมมุติ

แรม DDR2 1Gb/1066 กับ
              แรม DDR3 1Gb/1066

สงสัยว่าตัวไหนเร็วกว่าครับถ้าเอาตามความเข้าใจของผม ddr2 เร็วกว่ารึปล่าวครับเพราะไทม์มิ่งต่ำกว่า?????

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
              ถ้าบวกกับ
              CL เท่ากัน
              กินไฟ เท่ากัน
              ราคา เท่ากัน

ขอตอบว่า
              ddr3 แหล่มกว่าครับ เพราะ
              ddr2 - ddr3 = -1
              แต่
              ddr3 - ddr2 = 1

จากสูตรการคำนวนขั้นเทพ

Comment

เอ่อ ขอโทษนะครับ
                DDRIII นั้น มี Bandwidth มากกว่า DDR2 ถึง 10 เท่า

Comment

ถ้าเอาโปรเเกรมวัดอาจจะต่าง เเต่ถ้าใช้งานคงไม่รู้สึก

Comment

Originally posted by sabymode View Post
                    DDRIII นั้น มี Bandwidth มากกว่า DDR2 ถึง 10 เท่า
                    กำ ไม่จิงมั้ง ค่าเท่ากันหมด

Comment

Originally posted by sabymode View Post
                      ddr2 ddr3 ถ้าบัสเท่ากันมันก็เท่ากัน

Comment

เป็นเช่นนี้นี่เอง

ข้าน้อยขอขอบคุณและคารวะท่านอาจารย์ทุกท่านที่ช่วยแก้โง่ให้

thanks หลายๆครับ

Comment

เข้ามารับฟังด้วยครับได้ความรู้เพิ่ม

Comment

Working...
                          X