Announcement

Collapse
No announcement yet.

AliveNF6P-VSTA ใส่แรม1024/800ได้ทุกตัวมั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• AliveNF6P-VSTA ใส่แรม1024/800ได้ทุกตัวมั้ยครับ

ผู้รู้น้อยขอคำแนะนำครับ

AliveNF6P-VSTA ครับ แรมตัวที่ใช้อยู่เป็น 1024/800 ของKingston ซื้อมาเมื่อเดีอนที่แล้วครับ(06/09) แล้วซื้อมาเพิ่มอีก1ตัววันก่อน(09/10) จากร้านเดิม บอกคนขายว่า "เอาแรม1gบัส800อันนึง" เพราะเข้าใจว่าจะใช้ได้เหมือนกันและไม่ได้ดูของด้วย

กลับมาบ้านแกะดูก็เห็นถึงความแตกต่างครับ ไอ้ตัวที่ซื้อมามันเล็กกว่า ลองใส่เพิ่มกับตัวเดิมแล้วBootก็ไม่ขึ้น ถอดตัวนี้ออกมาจับแทบไม่ได้มันร้อนมาก ก็รอให้เย็นแล้วลองใส่ตัวนี้ตัวเดียว... มันก็Bootไม่ขึ้น ก็เลยถอดออกแล้วก็ใช้ตัวเดิมไป

มาอ่านสติ๊กเกอร์ก็สังเกตเห็นความแตกต่างของตัวหนังสือใต้คำว่า Assembied in china ครับ
    ตัวเดิม : 99U5315 - 033.A00LF
    ตัวใหม่ : 99U5429 - 004.A00LF

รบกวนผู้รู้ชี้ทางสว่างให้ด้วยครับ ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ว่า2รุ่นนี้ใช้ต่างกันยังไง ใช้ด้วยกันไม่ได้ใช่มั้ยครับ
    ถ้าใช้ด้วยกันไม่ได้จะได้ขายตัวใหม่ออกไป ไปซื้อคราวหน้าจะได้เอากล่องไปด้วย

ขอบคุณล่วงหน้าด้วยครับ

แรมมันคนละตัวครับ ไม่มีทางบูทขึ้นแล้วครับ เอาไปเปลี่บย ไม่งั้นงานทิ่งแล้วซื้อใหม่
    หรือจะลองวิธีเสียงตาย copy spd ขอตัว 800 ไปเขียนทับตัว 1066 ครับ

แต่อย่างเอา 1066 ไปเขียนทับตัว 800 เพราะจะทำให้แรมนั้น ตายสนิทครับ เพราะไม่สามารถบูทค่าโรงงาน 1066 ได้ครับ

Assembied in china ไม่ใช่ประเด็นของการบูทไม่ได้ครับ

Comment

กรณีแบบนี้เมนบอร์ดไม่รับแรมหรืออะไรครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
        แรมมันคนละตัวครับ ไม่มีทางบูทขึ้นแล้วครับ เอาไปเปลี่บย ไม่งั้นงานทิ่งแล้วซื้อใหม่
        หรือจะลองวิธีเสียงตาย copy spd ขอตัว 800 ไปเขียนทับตัว 1066 ครับ

แต่อย่างเอา 1066 ไปเขียนทับตัว 800 เพราะจะทำให้แรมนั้น ตายสนิทครับ เพราะไม่สามารถบูทค่าโรงงาน 1066 ได้ครับ

Assembied in china ไม่ใช่ประเด็นของการบูทไม่ได้ครับ
        ขอบคุณครับท่านwikornที่ให้ความกระจ่าง

หมายความว่าแรม2ตัวนี้ ตัวนึง800 อีกตัว1066เหรอครับ แต่สติ๊กเกอร์ร้านติดว่า 1024/800 ทั้งคู่เลยนะ ร้านติดผิดเหรอครับ โทษทีนะครับผมดูไม่เป็นน่ะ

Comment

แรมตัวใหม่ใส่ตัวเดียวแล้วยังบูตไม่ขึ้น ก็แสดงว่าแรมเสียน่ะสิครับ

ถ้ามีประกันก็เอาไปเคลมครับ บอกเข้าว่าใส่เข้าไปแผงเดียว มันบูตไม่ติด เดี๋ยวเขาก็เปลี่ยนให้ครับ

Comment

Originally posted by arthur99 View Post
            ขอบคุณครับท่านwikornที่ให้ความกระจ่าง

หมายความว่าแรม2ตัวนี้ ตัวนึง800 อีกตัว1066เหรอครับ แต่สติ๊กเกอร์ร้านติดว่า 1024/800 ทั้งคู่เลยนะ ร้านติดผิดเหรอครับ โทษทีนะครับผมดูไม่เป็นน่ะ
            สงสัยผมจะเข้าใจผิดนะครับโทษที เบอร์ๆ อ่านเป็น 1066 แรมเสียครับ แบบนี้ ลองย้ายสล๊อตแรมดูครับ ถ้าไม่ได้ก็เปลี่ยน

Comment

ขอบคุณคร้าบ...

Comment

แวะมาสังเกตุการณ์

Comment

Working...
                X