Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากสอบถามเกี่ยวกับ (SSD) หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากสอบถามเกี่ยวกับ (SSD) หน่อยครับ

ซื้อมาแล้วครับ OCZ ARc 100 ร้าน Memoty Today 120 GB ครับ ซื้อผ่าน Lazada ได้มาในราคา 1692 บาทครับ

Untitled.jpg ขอบคุณทุกท่านมากครับ

Originally posted by Anywears View Post
    รบกวนสอบถามหน่อยนะครับ คือผม กำลังจะซื้อ ssd มีคนแนะนำกันหลายคน ว่าเป็น ocz arc 100 120Gb ครับผมมีงบน้อยทำงานพิเศษปิดเทอมซื้อมาครับ ผมเลยสงสัยว่า เราควรเลือกอย่างไรครับ เห็น ความเร็วการอ่าน เขียน อยู่ที่ 475 กับ 395 Mb/S แต่ยี่ห้ออื่น ในราคาประมาณ 2000 เช่น Galax gamer kingston 3K มีความเร็วอ่านเขียน ที่ 500กว่าๆ หรือเกือบจะห้าร้อยครับ ในขณะที่ ocz รุ่นอื่นที่ความเร็วในระดับนี้ ราคากลับสูงกว่า 3000 ครับ มีปัจจัยอะไรในการเลือกหรอครับ เห็น arc 100 เขียนไว้ว่ารองรับการข้อมูล 20Gb / Day ถึง3ปี นี่มันดีรึเปล่าครับ ยี่ห้ออื่นไม่ได้เขียนไว้ เลยไม่ทราบว่า รองรับการเขียนที่น้อยกว่าหรือมากกว่าอย่างไรครับ และถ้าเราเขียนข้อมูลมากกว่า 20/Gb ในหนึ่งวัน จะทำให้อายุการใช้งานนั้นสั้นลงใช่ไหมครับ (ขอเรียนตามตรงว่าผมยังไม่เข้าใจเลยว่าการเขียนข้อมูลคือ ลักษณะไหน หมายถึงก๊อบปี้ไฟล์ เกิน 20Gb นี่ถือว่าเป็นการเขียนข้อมูลรึเปล่าครับ ) ขออภัยถ้าถามมากไปนะครับพอเก้บเงินซื้อเองแล้วเสียดายเงินครับเลยอยากรอบครอบให้มากๆหน่อย
    Last edited by Anywears; 2 Jul 2015, 23:54:36.

เอา intel 530 มือสองไหมครับ 120 Gb คิดไป 1800
    Last edited by hotbullet; 27 Jun 2015, 13:41:41.

Comment

Originally posted by hotbullet View Post
      เอา intel 830 มือสองไหมครับ 120 Gb คิดไป 1800
      ไม่เป็นไรครับขอบคุณมาก ว่าแต่ 830 ไม่ใช่ samsung หรอครับ

Comment

SSD ที่สเปคอ่านเขียนไม่เวอร์มาก มักจะทำความเร็วได้ตามที่บอกเสมอครับ

แต่รุ่นที่บอกว่า 500++ นี่ ถ้าไม่ใช่ตัวแพงๆส่วนใหญ่จะขึ้โม้

ลองดูสเปคตรง IOPS ประกอบด้วยครับ ถ้าแรงจริง IOPS ต้องเยอะด้วย

และตรงที่บอกว่า 20GB / Day เป็นเวลา 3 ปี เค้าแค่เขียนขู่ไว้ เป็นตัวเลขทางการตลาดของแต่ละยี่ห้อครับ แบบว่า ถ้าคุณใช้งาน SSD โหดๆ ก็ต้องไปซื้อรุ่นราคาแพงๆที่รับประกันการเขียนข้อมูลเยอะกว่านะ (อยากได้เงินนั่นแหละ)

จริงๆ ARC 100 ถ้าดูจากคุณภาพชิป NAND ที่ให้มาน่าจะเขียนได้ระดับ 200GB ต่อวันจนหมดอายุประกันเลยนะ (ใช้น้อยกว่านั้นก็อยู่ได้ยาวเลย ถ้าไฟไม่กระชากจนพังไปซะก่อนนะ)

Comment

Originally posted by Gumblar View Post
          SSD ที่สเปคอ่านเขียนไม่เวอร์มาก มักจะทำความเร็วได้ตามที่บอกเสมอครับ

แต่รุ่นที่บอกว่า 500++ นี่ ถ้าไม่ใช่ตัวแพงๆส่วนใหญ่จะขึ้โม้

ลองดูสเปคตรง IOPS ประกอบด้วยครับ ถ้าแรงจริง IOPS ต้องเยอะด้วย

และตรงที่บอกว่า 20GB / Day เป็นเวลา 3 ปี เค้าแค่เขียนขู่ไว้ เป็นตัวเลขทางการตลาดของแต่ละยี่ห้อครับ แบบว่า ถ้าคุณใช้งาน SSD โหดๆ ก็ต้องไปซื้อรุ่นราคาแพงๆที่รับประกันการเขียนข้อมูลเยอะกว่านะ (อยากได้เงินนั่นแหละ)

จริงๆ ARC 100 ถ้าดูจากคุณภาพชิป NAND ที่ให้มาน่าจะเขียนได้ระดับ 200GB ต่อวันจนหมดอายุประกันเลยนะ (ใช้น้อยกว่านั้นก็อยู่ได้ยาวเลย ถ้าไฟไม่กระชากจนพังไปซะก่อนนะ)
          แจ่มแจ้งเลยครับ ขอบคุณมากๆนะครับ

Comment

ตัวนี้ก็ OK
            Kingston HyperX Savage 120GB 2,490 บาท

Comment

เห็นเว็บ KitGuru ทดสอบอยู่ เขาบอกว่า OCZ Arc 100 5 ตัว ทดสอบ Anvil ผ่าน 300TB ไหว
              แต่ได้ยินแว่วๆ อะไร bad block สักอย่าง แล้วก่อนตัวแรกจะบินที่ 322TB มีอาการ drive หายเป็นช่วงๆ

นับว่าอึดไม่หยอกสำหรับโปรดักส์ที่ให้การันตีแค่ 20GB/day/3yrs warranty

ตัวที่ 4 ไปได้ไกลถึง 424TB ส่วนตัวที่ 5 ไม่รู้ชะตากรรม เว็บไม่ได้เปิดเผยข้อมูลออกมา
              Last edited by VanGuarD; 27 Jun 2015, 23:10:21.

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

Comment

ซื้อมาแล้วครับ OCZ ARc 100 ร้าน Memoty Today 120 GB ครับ ซื้อผ่าน Lazada ได้มาในราคา 1692 บาทครับ

Untitled.jpg ขอบคุณทุกท่านมากครับ

Comment

แรงใช้ได้

Comment

Kingston HyperX Savage 120GB ตัวนี้มาใหม่ครับ โอเคเลย ราคาไม่แรง

Comment

Working...
                      X