Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากลดความร้อน --> XFX 9800GT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากลดความร้อน --> XFX 9800GT

ตอนนี้ไม่ค่อยสบายใจเท่าไรเพราะรู้สึกว่ามันร้อนจัง
    เปิดฝาข้างเอาพัดลมเป่าเข้าอยู่ที่ --> Idle 50-60 องศา , Full Load 80-85 องศา
    ( ตอนปิดฝามันร้อนกว่านี้ 4-6 องศา )
    มีคำถามครับ

1. ร้อนเกินไปไหมครับ หรือว่าเป็นปรกติ ( เห็นบางกระทู้เก่าๆก็ประมาณนี้ )
    2. ถ้าจะลดความร้อนด้วยการทา Silicone ดีๆ จะลดลงได้เยอะไหมครับ
    ( ไปเห็นมาจากกระทู้เ่ก่ากระทู้นึงเค้าว่าช่วยได้ + ไม่อยากเปลี่ยน Heat Sink ครับ )
    3. ถ้าแกะ Heat Sink ออกมาจะหมดประกันใช่ไหมครับ
    4. ขอวิธีทา Silicone สำหรับมือใหม่ด้วยครับ

ขอขอบคุณทุกๆท่านที่ผ่านมา และขอบคุณเป็นพิเศษสำหรับความช่วยเหลือครับ
    ขอบคุณครับ

1. ปกติ (ขึ้นกับ อุณภูมิภายนอกและการจัดระบบเคส)
    2. คงไม่มากหรืออาจะไม่เห็นผล (ถ้าซิงค์ก็จะช่วยได้เยอะกว่า)
    3. ถ้าวอยไม่ขาดก็ไม่หมดประกัน
    4. หยดลงไปตรงกลางซัก 1-2 หยด แล้ววางซิงค์ทับลงไปเลย (ส่วนตัวทำ นะ)

ของตัวเองจะทำแบบนี้ หิหิหิ

1. เปิดฝาเคส
    2. เปิดแอร์
    3. เอาพัดลมเป่าจ่อ ๆ
    4. ความเย็นเทพจะบังเกิด

V

Comment

น้ำแข็งเกาะแล้วท่าน TWK ^^

Comment

nano technology จิงๆๆ

Comment

เปิดฝาเคสโลด!! เย็นชัว

Comment

แต่ก็ร้อนจริงๆนะ 9800GT Full 80-85 องศาเลย

แต่ท่าน TWK นี่โหดจริง -*-

Comment

อะโห

ความเย็นขั้นเทพ

เมพขิงขิง

Comment

น้ำ หุหุ

Comment

ปรับรอบพัดลม เปลี่ยนซิงค์ ติดชุดน้ำ เปิดแอร์ เปิดฝาเคส เอาพัดลมจ่อแบบเต็มๆ เย็นแน่นอนครับ หุหุ

Comment

ความร้อนระดับนี้ ปกตินะครับ

Comment

การ์ดรุ่นใหญ่ๆส่วนมากซิลิโคนที่โรงงานใช้นั้นคุณภาพค่อนข้างดีอยู่แล้วครับ เพราะส่วนตัวผมเคยแงะออกมาทาใหม่ก็แทบไม่เห็นผลครับ ลองจัดทางลมในเคสให้ดีๆดีกว่าครับน่าจะเห็นผลมากกว่า

Comment

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำแนะนำครับ
                        ตอนนี้ผมเปิดฝาเอาพัดลมเป่าอยู่เหมือนกัน
                        ผลคือแม้ในเวลา Full Load อุณหภูมิจะลดลงไปไม่มาก ( ~ 5-10 องศา )
                        แต่เวลาเลิกการ Full Load แล้ว อุณหภูมิจะลดลงกลับมาอยู่สภาวะปรกติได้เร็วขึ้น

มีสมาชิกท่านหนึ่ง PM มาแนะนำให้ลองทา Silicone ใหม่
                        แต่ผมยังไม่มั่นใจในเรื่องการถอดอุปกรณ์พอสมควร กลัวทำเสียเหมือนกัน >.<
                        ใจจริงๆแล้วอยากทา Silicone ใหม่แล้วทำ Heat Sink ใหม่ไปด้วยเลยเหมือนกัน
                        แต่กลัวทำการ์ดพัง T-T

Comment

ของผมเปิดเครื่อง 70 องศา Full อยู่ที่ 85 ครับ กะว่าจะเอาไปเปลียนครับ เพราะซื่อมาได้ 4 วัน ยังไม่รู้ว่าผิดปกติหรือเปล่าครับ แนะนำหน่อยครับ

Comment

สังเกตุใหเดีๆๆ เคสของท่าน twk เอียงเล็กน้อย อิอิ

Comment

ปรับรอบพัดลมเพิ่มด้วยครับ ช่วยให้เย็นขึ้นได้

Comment

Working...
                              X