Announcement

Collapse
No announcement yet.

วอนผู้รู้ทีคะ Com ค้าง เพิ่งซื้อมา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วอนผู้รู้ทีคะ Com ค้าง เพิ่งซื้อมา

คือ เพิ่งซื้อคอมมาไม่ถึง 2 อาทิตย์ Com มีปัญหา เล่น ๆ ไป 4 ชม. ขึ้นไป ก็จะค้าง ขยับ

อะไรไม่ได้เลย เม้าท์ หรือคีย์บอร์ดก็ขยับไม่ได้ ต้อง Restart อย่างเดียว ก็คิดว่าเป็นที่ความร้อน

เลยไปติดพัดลมเพิ่มอีก 2 ตัวจากปกติ พอกลับมาเล่นก็เป็นเหมือนเดิม วอนผู้รู้ทีคะ ตอนนี้ส่งร้าน

ที่ซื้อมาเค้าก็หาอาการไม่เจอ เล่นได้ไม่เป็นอะไร

ตอนใช้นี้ เข้า Net+เล่น เกมส์ บางทีก็ เข้าเน็ต+พิมงาน บางทีก็เล่น Net+MSN อย่างเดียว เน็ตก็

ใช้ Firefox ไม่น่ามีปัญหาที่ IE ไม่รู้ว่าเป็นอะไรแล้วอะคะ วอนผู้รู้ช่วยทีนะคะ

Spec :

AMD X2 4800

Asrock ALIVENF5-VSTA

Asus EN9500GT Magic 512 MB

Kingston DDR2-800/1GB x 2

Hitachi SATA320GB

ASUS DRW-2014LIT

Care Plenty

ปล. เปิดเครื่องนี้ไฟแดงที่เครื่องกระพริบตลอดไม่รู้เกี่ยวป่าวนะคะ แต่ลองบอกดู

ปล. กะทู้เก่าใช้ชื่อกระทู้ไม่ค่อยชัดเจน เลยเปลี่ยนกะทู้คะ ขอโทษด้วยคะที่ตั้งกะทู้รกบอร์ด

ขอบคุณล่วงหน้าคะ T___T
    Last edited by Nichii; 11 Oct 2008, 14:13:06.

ลองตรวจสอบ BAD sector โปรเเกรมนี้ครับ
    http://www.hdtune.com/hdtune_255.exe
    ติดตั่งเเล้ว Scan disk ซะ
    เสร็จเเล้วตรวจความร้อนเครื่องครับ โปรเเกรมนี้
    http://www.almico.com/speedfan435.exe
    หัวข้อ CPU เเล้ว

เเล้วมารายงานพวกเราด้วย

Comment

ตอนนี้ Com อยู่ร้านอ่ะคะ -*-

พอดีโทรไปถามร้านเค้าบอกไม่เจอปัญหา

ตามที่ึุคุณ bunyawat บอก

อาทิตย์แรก มันมีปัญหาเลยให้ ทางร้านเค้าเปลี่ยนการ์ดจอ + HDD ให้แล้วก็ยังเป็นอยู่

ส่วนความร้อนเคยเช็คก่อนไปส่งประมาณ 1 อาทิตย์ ความร้อนปกติอยู่ที่ 40+

มากสุด 52 อันนี้เป็นความร้อนของ CPU นะคะ

* ขอบคุณ คุณ bunyawat นะคะ ถ้าคุณ bunyawat เห็นว่าต้องตรวจสอบอีกที จะได้ไปเอา

Com มาเร็ว ๆ นี้ แล้วมาโพสบอกให้ทราบ

Comment

ถามอีกนิดคะ เปลี่ยน Main board เป็น Asus M2N ดีมั้ยอะคะจาก Asrock เป็น Asus อะ

กลัวเป็นที่ Main board

Comment

ม่ะมีคนรู้เลยเหรอคะ จะบอกร้านเค้ายังไงดี T-T

Comment

ผมว่าถ้าไม่ใช่ HDD พังก็ window ที่ร้านลงให้มีปัญหาแหละครับ

Comment

PSU ก็มีส่วนนะครับที่ทำให้ค้างได้ ลองตรวจสอบดูดี ๆ ครับเปลี่ยนบอร์ด M2N ดีนะครับทนดีเเต่เเรก ๆจะมีปัญหาเรื่องของ BIOS เจ้งครับเพราะเจอมาหลายเครื่อง

Comment

ลองเบิร์น cpu ดูแล้วยังครับ ให้ cpu วิ่ง 100% ดูครับ แล้วลองดูความร้อน cpu ว่าร้อนมากหรือป่าว
                คิดว่าร้อนไม่เกิน 80 องศา cpu คงไม่น่าจะดับน่ะครับ ถ้ายังดับอยู่ก็ไล่เช็คแต่ละส่วนอีกที เช่น แรม(สลับสล๊อตแรมดู หรือลองยืมแรมคนอื่นดู) , psu (ไฟพอมั้ย) , ฮาร์ดดิส(ลองใช้ HD Tune หา BAD)

ผมไม่เก่ง แต่ลองวิธีนี้ดูครับ

Comment

ใช้ power supply แบบไหนครับมากะเคสเลยรึปล่าว อาจจะเป้นเพราะจ่ายไฟไม่เสถียรได้นะครับ

Comment

ใช้ power supply แบบไหนครับมากะเคสเลยรึปล่าว อาจจะเป้นเพราะจ่ายไฟไม่เสถียรได้นะครับ

Comment

อาการนี้ ต้องถอดแล้วประกอบใหม่

ร้อนแบบนี้ ทาซิลิโคน ที่ซีพียู ดีๆ หน่อย น่าจะหายนะ

ลองแรมตัวเดว ดูยัง

เปลี่ยนสายฮาร์ดดิส

Comment

อืม ซื้อมาใหม่ แล้วชอบค้างเหร่อครับเวลาเล่นไปนาน ๆ

น่า จะเป็น ที่ ซอฟแวร์ มากกว่า มั้งน่ะครับ

เพราะแรก ๆ ก็เล่นได้ดี ไม่มีปัญหาใช่ไหมครับ

ลองประกอบใหม่แล้ว ลงวินโดว์ใหม่ดูน่ะครับ

Comment

อาการ นี้เป็นได้หลายอย่าง นะเนี่ย -*-

Comment

power supply ใช้ตัวที่มากับเคสเลยคะ ต้องเปลี่ยนรึป่าวคะ แล้วประมาณเท่าไหร่ -*-

ต่อสาย HDD ใหม่ กับ ลองเสียบแรมใหม่คงทำไม่ได้คะ เพราะตอนนี้ คอมอยู่ร้านให้ทางร้านที่ซื้อให้เค้าดู แล้วก็

ลองเปิดทึ้งไว้ดู ถ้าเป็นงี้ควรบอกที่ร้านเค้าว่าอะไรเพิ่มเติมมั้ยคะ ถ้าไม่เจออาการอีก 2 วันน่าจะยกกลับแล้วก็ปลง

ทางร้านเค้าบอกหาอาการไม่เจอไม่รู้เป็นเพราะอะไร T____T

Comment

ร้านอยู่ไหนเนี่ย น่าเอาระเบิดไปลง

Comment

Working...
                              X