Announcement

Collapse
No announcement yet.

เข้ามาดูช่วยหน่อย CPU เสียหรือเปล่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เข้ามาดูช่วยหน่อย CPU เสียหรือเปล่า

CPU intel celeron 1.7 กิ๊ก 478 ตัวนี้ได้จากเพื่อนมา อาการเริ่มแรกคือขางอ 3-4 ขา
    เลยดัดแล้วใสเข้าเมนบอร์ด

อาการเปิดแล้วพัดลมซีพียูติด
    แต่ไม่มีเสียงไบออสเลย ทังที่ไม่ได้เสียบแรม เสียบสายจอ และไม่สามารถเข้าไบออสได้
    ลองใส่แรม(มี 2 ตัว สลับไปมาลองดูแล้ว) รวมทั้งเสียบสายจอ (การ์ดจอ ออนบอร์ด) อาการก็เหมือนเดิม
    ลองจับดูที่ซิงค์ทำไหมมันเย็นจังเหมือนตอนยังไม่เปิด

อาการอย่างนี้ CPU เสียหรือเปล่า
    และอยากทราบว่าถ้ากรณีที่ CPU เสียอาการเป็นแบบไหนบ้าง

อ้อเมนบอร์ดตัวนี้มีตัว capa ที่ภาคจ่ายไฟ(อยูติดกับซีพียู แถวเสียอุปกรณ์ต่าง)บวม
    7-8 ตัว
    ไม่ทราบว่าเป็นเพราะส่วนนี้ด้วยหรือเปล่า

ช่วยตอบด้วยนะครับ ต้องการใช้คอมฯ แต่งบไม่มีเลยต้องเก็บของเก่าเขามาใช้ก่อน
    ขอบคุณมากครับ

Last edited by saturday; 11 Oct 2008, 20:00:33.

คงจะเสียแล้วมั้งครับ

ก็มัน งอ ซะขนาดนั้น

ของผม P4 ไม่งอ ไม่บิ่น ไม่ได้ใช้(ดองไว้) ยังเสียเลย

ก็ งงๆ เหมือนกัน

Comment

ตามจริงก็ไม่ได้งออะไรมากมายหรอกครับ แค่มันเอียงพอสมควร ประมาณ 30-40 องศาได้ และผมก็ดัดและใส่ลงได้ปกติ (ตอนแรกที่ัดัดเสร็จใส่ลงซอกเก็ต มันต้องกดนิดนึ่ง ไม่เหมือนซีพียูที่ไม่งอ มันจะใส่ลงได้เลย)

อ้อตัวนี้เขาก็เก็บไว้เกือบเป็นปีเหมือนกัน

Comment

ผู้รู้ช่วยหน่อยนะครับ
        หรือมีวิธีลองแบบไหนบ้าง ช่วยแนะนำหน่อยครับ

พยายามทำลายเซ็นแต่ไม่ได้อะ ตรงช่องPreview ดูได้ปกติ

แต่รูปแทนตัวทำได้ งงๆ
        Last edited by saturday; 11 Oct 2008, 21:36:16.

Comment

ผู้รู้ช่วยหน่อยนะครับ
          หรือมีวิธีลองแบบไหนบ้าง ช่วยแนะนำหน่อยครับ

เย้ ลายเซ็นได้แว้ววว

Comment

น่าจะหน้าสัมผัสขา CPU กับ Socket ไม่โดนกันครับ ลองดัดอีกครั้งครับ

Comment

Originally posted by Ni-Cha View Post
              น่าจะหน้าสัมผัสขา CPU กับ Socket ไม่โดนกันครับ ลองดัดอีกครั้งครับ

ลองดัดใหม่แล้ว เข้าง่ายกว่าเดิมไม่ต้องกดซีพียูเวลาใส่ แต่อาการเหมือนเดิม

ว่าแต่ถ้าเอา สเปย์ที่เขาเอาไว้ฉีดล้างหัวเทป หัววีดีโอ และแผ่นปรินท์ ฉีดที่ซอกเก็ต(ขาวๆ อะ) กับขา CPU จะได้หรือเปล่า
              เพราะว่าทั้งเมนบอร์ดและ CPU เขาิแกะCPU ออก ทิ้งไว้นาน และไม่มีอะไรปิดซอกเก็ตเลย ฝุ่นเยอะมากต้องเอาเครื่องเป่าลมมาเป่าฝุ่นก่อนใช้
              เลยอยากเอาสเปย์ล้างดู แต่ไม่มั่นใจ
              Last edited by saturday; 11 Oct 2008, 23:49:19.

Comment

อาจจะเป็นที่บอร์ดด้วยหรือป่าวครับเพราะไฟไม่เข้า cpu เลย
                ขาของ cpu 478 ไม่น่าดัดยากเท่าไร ถ้าขาไม่ขาดก็ไม่น่ามีปัญหา
                ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ

Comment

Originally posted by nanaza21 View Post
                  อาจจะเป็นที่บอร์ดด้วยหรือป่าวครับเพราะไฟไม่เข้า cpu เลย
                  ขาของ cpu 478 ไม่น่าดัดยากเท่าไร ถ้าขาไม่ขาดก็ไม่น่ามีปัญหา
                  ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ

ไฟน่าจะเข้านะครับเท่าที่สังเกตุเพราะว่า ไฟที่หลอด Power LED มันก็ติด
                  และพัดลมซีพียูก็หมุ่น

Comment

บอร์ดเสียครับ ฟันธง เอาไปเช๊คเลยครับ พันทิบชั้น 2 เหมาซ่อม 300 ซ่อมไม่ได้ไม่คิดตังค์

ร้านนี้ฝีมือ ไม่ขี้คุย ขี้โม้ด้วย

Comment

Originally posted by โหน่งมาแว้ววว View Post
                      บอร์ดเสียครับ ฟันธง เอาไปเช๊คเลยครับ พันทิบชั้น 2 เหมาซ่อม 300 ซ่อมไม่ได้ไม่คิดตังค์

ร้านนี้ฝีมือ ไม่ขี้คุย ขี้โม้ด้วย

ขอบคุณครับ
                      ร้านนี้อยู่โซนไหนครับ เผื่อได้ไป

คือถ้าเราเอาสเปย์ทำความสะอาดหัวอ่านซีดี ทำความสะอาดแผ่นปรินท์ ฉีดที่ซอกเก็ตกับ ซีพียู มันจะมีปัญหาไหมครับ

Comment

ยืมเมนบอร์ดเพื่อนมาลองปรากฎว่าเปิดติด ไม่มีปัญหา
                        สรุปเมนบอร์ดเสียตามที่ลุงโหน่งมาแว้ววว ฟันธงเลย เทพจริงๆ

ขอบคุณทุกท่านที่ชี้แนะนะครับ

Comment

Originally posted by saturday View Post
                          ลองดัดใหม่แล้ว เข้าง่ายกว่าเดิมไม่ต้องกดซีพียูเวลาใส่ แต่อาการเหมือนเดิม

ว่าแต่ถ้าเอา สเปย์ที่เขาเอาไว้ฉีดล้างหัวเทป หัววีดีโอ และแผ่นปรินท์ ฉีดที่ซอกเก็ต(ขาวๆ อะ) กับขา CPU จะได้หรือเปล่า
                          เพราะว่าทั้งเมนบอร์ดและ CPU เขาิแกะCPU ออก ทิ้งไว้นาน และไม่มีอะไรปิดซอกเก็ตเลย ฝุ่นเยอะมากต้องเอาเครื่องเป่าลมมาเป่าฝุ่นก่อนใช้
                          เลยอยากเอาสเปย์ล้างดู แต่ไม่มั่นใจ
                          ลองฉีดก่อนครับ เผื่อฝุ่นเกาะ คราบสกปรกเยอะ จะได้ไม่ต้องเสียตังค์ ถ้าไม่จำเป็น
                          Philips 390DCS/2 กระป๋องสีฟ้าครับ รูปลองเสิร์ชใน Google ดูนะครับ กระป๋องละ 120.-
                          เหลือเก็บไว้ใช้ได้อีกครับ ฉีดการ์ดจอ แรม การ์ดเสียงได้ครับ

Comment

อาการเดียวกะของผมเปะเลยครับ ซีพียูเสีย แต่ลองหน่อยก็ดีครับ

Comment

Originally posted by Ni-Cha View Post
                              ลองฉีดก่อนครับ เผื่อฝุ่นเกาะ คราบสกปรกเยอะ จะได้ไม่ต้องเสียตังค์ ถ้าไม่จำเป็น
                              Philips 390DCS/2 กระป๋องสีฟ้าครับ รูปลองเสิร์ชใน Google ดูนะครับ กระป๋องละ 120.-
                              เหลือเก็บไว้ใช้ได้อีกครับ ฉีดการ์ดจอ แรม การ์ดเสียงได้ครับ
                              Originally posted by nunu View Post
                              อาการเดียวกะของผมเปะเลยครับ ซีพียูเสีย แต่ลองหน่อยก็ดีครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ
                              น่าจะเป็นที่ตัวบอร์ดละครับ เพราะเอาซีพียูไปลองกะบอร์ดตัวอื่น เปิดได้ไม่มีปัญหา

Comment

Working...
                              X