Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากรู้วิธีการ rip cd อย่างไงให้ได้คุณภาพเสียงดีที่สุดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากรู้วิธีการ rip cd อย่างไงให้ได้คุณภาพเสียงดีที่สุดครับ

คือตอนนี้ผมใช้โปรแกรม cd da อยู่อ่ะครับ อยากรู้ว่าควรตั้งค่าอย่างไง หรือมีโปรแกรมอื่นที่ใช้ rip cd บ้างครับ

ผมใช้ windows media player....
    เลือก wav Loss less....

Comment

ผมใช้โปรแกรม Easy CD-DA Extractor ครับ
      ปรับตรง Output Format แบบ .WAV
      Last edited by Jumpba; 11 Oct 2008, 20:24:36.

Comment

สมติว่าถ้าไม่มีปัญหาเรื่องการอ่านแผ่น

ทุกโปรแกรม rip ได้ wav ไฟลเดียวกันเปะ แต่แนะนำให้ใช้ EAC เพราะมันอ่านแผ่นได้ชัวร์กว่า

จะเอาอะไรพิสูจน์ ดีว่าอันใหนเที่ยงตรงกว่า

ในเมื่อ เช็ค bit comparsion แล้วมันได้ผลตรงกัน ทุกประการ ไม่มีผิดเพี้ยน แม้แต่ bit เดียว
        Last edited by battlecruiser; 11 Oct 2008, 20:47:56.

Comment

ผมเคยเอาโปรแกรม windows media rip เป็น wav แล้วลองมาเปิดในโทรศัพท์ i-mobile แล้วเปิดไม่ได้ แต่พอเอา jet rip เป็น wav เปิดในโทรศัพท์ i-mobile ได้เป็นเพราะอะไรหรอครับ

Comment

ไม่ripครับcloneเก็บไว้ดีกว่า

Comment

Working...
            X