Announcement

Collapse
No announcement yet.

+++ ถามเรื่องระบบน้ำหน่อยครับ +++

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• +++ ถามเรื่องระบบน้ำหน่อยครับ +++

พอดีว่าผมใช้ AMD x2 5000+ วิ่งอยู่ที่ 2600
    Clock แล้วอยู่ที่ 2990 ใช้ Bus 230 * 13 ครับ

แล้วใช้ระบบหม้อน้ำเอาครับ อุณภูมิปกติอยู่ที่ 51 -55 องศา
    ใช้งานเต็มที่ (Full Load) อยู่ที่ 74-78 องศา ครับ

อยากทราบว่าอูณภูมิแบบนี้ปกติไหมครับ

ปล.เห็นว่า AMD x2 5000+ ตัวนี้จะร้อนมากใช้ไหมครับ แล้วมันสามารถ Clock ได้มากกว่านี้ไหม
    เพราะว่าถ้าผมปรับ Bus มากกว่า 230 แล้วมันจะบูสไม่ขึ้นแล้วละครับ ใช้ เมนบอร์ด Asus M2N SLI DELUCK , Ram 4 G Bus 667 , HIS 4870 , HDD *2 , 550W
    ยังก็ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

ใช้บล๊อกอะไรคับ ปั๊มแรงดันกี่ลิตรครับ ต่อสายระบบไหน จาก temp ที่ท่านบอกมาร้อนมากครับ ท่านอัดไฟไปเท่าไหร่ ปกติผมเล่นอยู่ idle29-31 full load ก็ 45-48 ห้องไม่แอร์ ลองกับ 5000+BE วิ่งที่ 3.3 ก็ปกติดีครับ

Comment

ร้อนกว่าซิ้ง ธรรมดาอีกครับ

Comment

ระบบน้ำผมใช้ตัวปั้มแบบตู้ปลาหน่ะครับ การต่อก็ให้น้ำผ่านตัวระบายความร้อนแล้วเข้าไปที่ CPU เลยหน่ะ ครับ
        ส่วนตัวเก็บน้ำก็จะเก็บในถังที่มีตัวปั้นน้ำตู้ปลาอยู่หน่ะครับ

ระบบตัวระบายความร้อนด้วยน้ำเป็นของ Thermaltake ทั้งชุดครับ ยกเว้น ตัวปั้มที่เอาของตู้ปลามาใส่แทน
        เพราะปั้มตัวเก่ามันเสียหน่ะครับ ขอบคุณครับ

Comment

ร้อนกว่าซิงค์เดิมอีกคับ

Comment

Comment

Originally posted by simurator View Post
              ระบบน้ำผมใช้ตัวปั้มแบบตู้ปลาหน่ะครับ การต่อก็ให้น้ำผ่านตัวระบายความร้อนแล้วเข้าไปที่ CPU เลยหน่ะ ครับ
              ส่วนตัวเก็บน้ำก็จะเก็บในถังที่มีตัวปั้นน้ำตู้ปลาอยู่หน่ะครับ

ระบบตัวระบายความร้อนด้วยน้ำเป็นของ Thermaltake ทั้งชุดครับ ยกเว้น ตัวปั้มที่เอาของตู้ปลามาใส่แทน
              เพราะปั้มตัวเก่ามันเสียหน่ะครับ ขอบคุณครับ
              กำ เอาง่ายๆ ครับ ท่านลองใช้นิ้วจิ้มดูน้ำครับว่าร้อนไหม ถ้าแค่อุ่นนิดๆ อาจเป็นไปได้ว่าระบบระบายความร้อนท่านไม่ดี หรือไม่ก็ท่านใส่บล๊อกน้ำไม่ดี ทาซิลิโคนไม่ดี มีผลหมดครับ อย่างสุดท้าย sensor เพี้ยนครับ

Comment

O_o" ของตู้ปลามานม่ายมีตัวทำความเย็นนิ งี้น้ำมานก้อแค่ไหลไปไหลมาเฉยๆ จามีค่าอาราย

เหมือนต้มน้ำในกาน้ำร้อนดีๆนี่เอง...

Comment

บล็อกตัวไหนครับ มันมีหลายรุ่นครับ
                  ละก็ปั้มตูปลานี้มันมีหลายขนาดแรงดันครับ
                  เป็นไปได้ว่าแรงดันน้ำไม่พอครับ

Comment

Working...
                  X