Announcement

Collapse
No announcement yet.

พึ่งจะถอย HDD Seagate ST3640323AS (640GB) ดูแล้วเหมือนเร็ว+แรงยังไม่ประทับใจเลย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

แรงจัง กำลังจะโดน 6400AAKS

Comment

อุปกรณ์ในเครื่องมีผลต่อความเร็วด้วยคับ ดูแต่ฮาดดิสอย่างเดียวไม่ได้

Comment

แรงจริง ๆ

Comment

ST3640323AS
          Attached Files

Comment

Originally posted by ICEA View Post
            ST3640323AS
            เออ สงสัยจะจริง ต้องเครื่องแรงๆ ด้วย อิอิอิ

แคช 32 M สูสีกับ แคช 16 M ของผมเลยครับ เก่งมาก อิอิอิ (ล้อเล่นนะ)

ต่ออีกหน่อย

ค่า Access Time ของเครื่องแรงๆ ก็ไม่แตกต่างกับ เครื่องไม่แรง

เพราะฉะนั้น ผมฟันธงแล้วกันครับ ว่า Access ไม่เกี่ยวกับเครื่อง เกี่ยวกับ Harddisk อย่างเดียวครับ

แต่ความเร็วในการส่งข้อมูล ต้องอาศัยเครื่องและอย่างอื่นด้วย ถึงจะแรง

ฟันธง (ไว้ก่อนเดี๋ยวค่อยแก้ที่หลัง อิอิอิ)
            Last edited by Drunk; 12 Oct 2008, 12:15:28.

Comment

ผมซื้อST3640323AS ราคา2800บาท ประกัน5ปีDCOM อะ ว่าแต่ตัวนี้แคชเท่าไรอ่า ยังไม่รู้เลย

Comment

Originally posted by tanapon000 View Post
                ผมซื้อST3640323AS ราคา2800บาท ประกัน5ปีDCOM อะ ว่าแต่ตัวนี้แคชเท่าไรอ่า ยังไม่รู้เลย
                32-MB cache buffer

http://www.seagate.com/ww/v/index.js...D&locale=en-US

Comment

640aaks 65A7B ค่า access time สูง ปรับลงได้ด้วย HDTune 3.0 ขึ้นไปครับ คิดว่าฮาร์ดดิสก์ยี่ห้ออื่นก็อาจจะปรับได้ ไม่เคยลองเหมือนกัน
                  ตรงแท็ป AAM ครับ ปรับเลื่อนให้สุดๆไปเลย ของผมจาก 17.4 เหลือ12.9 ครับ แต่ความเร็วเฉลี่ยก็ไม่ได้เพิ่มขึ้นเลย

Comment

Originally posted by num821 View Post
                    เมื่อวานพึ่งจะซื้อจากร้าน TK มาราคา 3050 บาทสองจิตสองใจอยู่2ยี่ห้อร้านเค้าเลยแนะนำตัวนี้มา
                    ผมใช้ HDTune ดูแล้วมันช้าไปหรือเปล่าครับ Access Time 15.9ms ทำมัยสูงจัง
                    ผมแบ่งเป็น3พาร์ทิชั่นคือ C:20GB D:60GB E:516GB ไดร์E:มีข้อมูลอยู่5GB
                    เพื่อนๆลองช่วยผมดูหน่อยครับว่าค่า Access Time มันสูงไปหรือเปล่าครับ มีวิธีไหนมั้ยครับ
                    ที่จะให้ค่า Access Time มันลงต่ำๆได้มากกว่านี้ครับ HDD Seagate 80GB SATA2 ตัวบาง
                    ค่า Access Time ผมเคยวัดดูยังได้ 14.4ms ดูภาพแล้วช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ..
                    ปล มีอีกอย่างทำมัยมันไม่โชว์ตัวเลขค่า Buffer ว่า32MBครับ

กราฟน่าเกลียดไปนิดครับ..

บอร์ด 478 เนี่ยน่าจะ SATA 150 แต่ฮาร์ดดิสก์รุ่นใหม่ๆ มัน SATA 300 ผมว่าลองเซ็ทจัมเปอร์ดูก่อนไหม?

ไม่ฟันธงว่าเซ็ทแล้วดีกว่าเดิม แต่ลองเปลี่ยนดูก็ไม่น่าจะเสียหายอะไร ถ้าไม่ดีขึ้นก็ลองเซ็ทกลับ

Comment

Originally posted by num821 View Post
                      แล้วมันจะเกี่ยวกับที่ผมใช้ 478 มั้ยครับที่ Access Time มันสูง หรือต้องใช้เมนท์บอร์ด 775 ค่า Access Time ถึงจะลงได้ต่ำครับ ถ้าเพื่อนบอกไม่ต่างกัน เดี๋ยวผมจะขายทิ้งแระกำพึ่งซื้อมา2วัน ถ้าขายมีหนังชมพูแถมให้ประมาณ230GB
                      ไม่น่าจะเกี่ยวนะครับ จากรูปด้านล่างผมทดสอบกับ WD6400AAKS ก่อนหน้าใช้บอร์ด M2N-E กับซีพียู X2 3800+ แต่ตอนนี้ผมทดสอบกับ E7300 + EP45-UD3R ผลเทสต์ก็แตกต่างกันไม่กี่แต้ม

แต่ก็สงสัยอยู่เหมือนกัน ทำไม Seagate 640GB ค่า Burst Rate ถึงได้ต่ำขนาดนั้น ผมทดสอบฮาร์ดดิสต์ 3 รุ่น มี Buffer 32MB ทั้งหมด Seagate 500GB, WD 750GB, WD 1000GB แต่ค่า Burst Rate ของ Seagate 500GB อยู่ประมาณ 155 MB/sec ขึ้น ทิ้ง WD 750GB กับ 1000GB ร่วม 100 แต้มเห็นจะได้

Comment

ผมซื้อมาเมื่อวันเสาร์ 3300 เซ็งเป็ด

Comment

Comment

เท่าที่ผมใช้มานะครับ
                            Sg 640g as 32m. > wd 640g aaks 16m. > sg 1000g as 32m.

-------
                            ไม่ทราบว่าท่านได้เอาจัมเปอร์ออกยังครับ
                            ถ้าเอาออกแล้วลองฟอร์แม๊ตไดร์เดียวแล้วเทสดูครับ
                            ค่าต่างๆดีกว่านี้แน่นอน

Comment

Comment

SATA-II 750 GB Samsung (5Y, by Authorized Agent) SATA2 , 7200PRM , Buffer 32MB , 300MB/s 3,070 5Y

อยากรู้ว่าตัวนี้เป็นไง มีใครลองแล้วมั้ง
                                ถูกที่ เห็นที่ADVICE

Comment

Working...
                                X