Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมไม่มั่นใจว่าถูกหรือต้องทำอะไรเพิ่มเติมบ้าง เกี่ยวกับ LAN ต่อ เน็ท

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมไม่มั่นใจว่าถูกหรือต้องทำอะไรเพิ่มเติมบ้าง เกี่ยวกับ LAN ต่อ เน็ท

ผมอยากรู้ว่า ถ้าผมทำแบบในรูป แล้ว เครื่อง HOST เมื่อต่อเน็ทแล้ว เครื่อง อื่นๆ ที่อยู่ในวงแลน จะสามารถ ใช่อินเตอร์เน็ทได้หรือไม่ ครับ

ถ้ายังไม่สามารถใช้ได้แล้ว ต้องปรับเปลี่ยนอะไรเพิ่มเติมเหรอครับ ช่วยวานผู้รู้บอกครับ ผมก็เรียนทางด้านนี้ แต่ยังไม่เคยทำ รู้แต่ ในหนังสือบอก ไม่เคยทำ เลยไม่มั่นใจ น่ะครับ

ขอบคุณครับ

ได้ครับ เสียบสายตามนั้นใช้ได้เลย
    แถมไม่ต้องเซตอะไรเพิ่มเลย
    วินโดวXpมันตั้งให้หมด เคยทำแล้ว

แต่ลองเอาโมเด็มเสียบเข้าฮับดูอ่ะครับ ได้ไม่ต้องเปิดเครื่องไหนเป็นเครื่องแม่เห็นร้านเน็ตเค้าทำแบบนี้นะ
    Last edited by ARES; 26 Jan 2007, 09:14:31.

Comment

Originally posted by ARES View Post
      ได้ครับ เสียบสายตามนั้นใช้ได้เลย
      แถมไม่ต้องเซตอะไรเพิ่มเลย
      วินโดวXpมันตั้งให้หมด เคยทำแล้ว

แต่ลองเอาโมเด็มเสียบเข้าฮับดูอ่ะครับ ได้ไม่ต้องเปิดเครื่องไหนเป็นเครื่องแม่เห็นร้านเน็ตเค้าทำแบบนี้นะ

ขอบคุณครับ

****ถ้าเอา MODEM เสียบ เข้า HUB แล้ว จะเอาเครื่องไหน ควบคุม MODEM ล่ะครับ ผมงงนะเนี่ย ถ้าได้ก็ ความรู้ใหม่เลย ***

Comment

modem จะมี ip ตัวเองบนวงlan สามารถเรียกจากเครื่องใหนก็ได้

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
          modem จะมี ip ตัวเองบนวงlan สามารถเรียกจากเครื่องใหนก็ได้
          โมเด็มต้องเป็น เร้าเตอร์ถึงจะทำได้

Comment

เมื่อโมเด็มเป็นเร้าเตอร์มันจะมีไอพีเป็นของตัวเอง (เซ็ตเองได้ตอนเข้าไปตั้งค่า)
            แล้วไอพีของโมเด็มจะกลายเป็นGateway ต่อจากนั้นเครื่องทุกเครื่องที่ต้องการเข้าต้องตั้ง
            Gateway ให้ตรงกับ ไอพีของโมเด็ม ถ้าไม่ใส่จะเข้าเน็ตเวิร์กกรุ๊ปได้อย่างเดียวเข้าเน็ตไม่ได้
            หรือง่ายเซ็ตให้ไอพีของเครื่องทุกเครื่องเป็นออโต้มันจะหาเจอเอง
            ปล.โมเด็มแบบเร้าเตอร์ไม่ต้องมีเครื่อง Host เพื่อควบคุม เพราะADMIN สามารถใช้เครื่อง
            ใหนก็ได้เข้าไปตั้งค่าได้หมด

Comment

modem ที่เสียบสาย lan เข้ากับ hub มันก้คือ router นั่นแหละคับ

ผมใช้คำพูดผิด

Comment

ถ้าตามรูปก็น่าจะได้นะครับ

Comment

ตามรูปจำเป็นต้องใช้กรณีที่โมเด็มเป็น USB

Comment

ถ้าโมเด็ม เป็นสายแลน
                    ***เราก็ ใส่ โมเด็ม เข้าที่ ฮับ หรือ สวิทซ์ได้เลยใช่ไหม ครับ
                    แล้ว ผมจะเปิดโมเด็ม จากเครื่องไหน หรือ เปิดจากทุกเครื่องได้ แล้ว IP ของโมเด็มหาอย่างไร
                    และ ถ้าผมจะทำอย่าง รูปที่ผมวางแผนไว้ น่ะครับ แต่ถ้าเกิด โมเด็มเป็นสายแลน ผมสามารถใช้ การ์ดแลน ไว้ 2 ตัว ที่เครื่อง HOST เพื่อ 1 ตัว ต่อกับ โมเด็ม และอีกตัว ต่อกับ ฮับ หรือ สวิทซ์ ก็สามารถใช้ได้เช่นกันใช่ไหมครับ

Comment

ซื้อมาเลย ลองเสียบดู เสียบๆก็ติด
                      ไม่ต้องกังวลครับ
                      ชิลๆ

Comment

1. ถ้า modem นั้นเป็น router ก็ได้เลยครับ
                        2. เปิดจากตัว router ได้เองโดยอัตโนมัติ , ip หาจาก start > run > cmd > ipconfig เอาครับ ให้ตัว router จ่าย dhcp [แต่ส่วนใหญ่ก็ไม่เกินพวก 192.168.1.1 , 192.168.10.1 etc.]
                        3. น่าจะได้ครับแต่ถ้าไม่เปิดเครื่อง host เครื่องลูกก็จะไม่ทำงานนะ

วิธีนี้มันเหมาะสำหรับคนที่มีอุปกรณ์อยู่แล้วครับ ถ้ายังไม่มีแนะนำให้ซื้อ "adsl modem router 4port" ไปเลย จะสะดวกกว่าครับ เครื่องเดียวจบ

Comment

คู่มือจะบอกเน้อ ค่าไอพีเริ่มต้นจากโรงงาน+User กับpasswrod ด้วย
                          ที่เห็นๆก็มี admin , user , pass ,password มีอยู่แค่นี้ละมั้งเท่าที่เคยเห็น
                          อยู่ที่ยี่ห้อใหน รุ่นใหนจะจะเลือกใช้อันใหน

Comment

ถ้าได้ลองศึกษาจากคู่มือ แล้วจะบอก ip เริ่มต้อนของตัว modem router ไว้ครับ ส่วนการ set ค่าให้ใช้เน็ตได้ทุกเครื่องนั้นก็ตั้ง modem router ให้ใช้ Protocol PPPoE นะครับ แล้วถ้าต้องการให้ทุกเครื่องเล่นเน็ตได้โดยแบบ auto นั้น ให้ตั้งค่า DHCP ไว้ด้วยครับ โดยจะมี ip เริ่มต้น ถึง ip สิ้นสุดแล้วแต่เราจะตั้งนะครับ แต่ต้องไม่ซ้ำกับตัว modem router แต่ถ้าอยากตั้งค่า ip แต่ละเครื่องก็ได้ เพื่อความสะดวกในการตรวจเช็คระบบ โดย gateway ต้องใส่ IP ของ modem router ให้เหมือนกันทุกเครื่อง และจะมีค่า DNS อีกอย่างหนึ่งคือ เราต้องดูว่าใช้เน็ตของอะไรเพราะ ศูนย์ จะมีค่า DNS มาให้เราต้องใส่ด้วยนะครับ ลองเล่นๆ ดูครับ

Comment

หากทำตามภาพที่ท่านให้มา ต้องใช้ Software มาช่วยในการกระจายเนต
                              ปล. Windows ก็ทำได้ครับ แต่ต้องไม่ Fix IP ที่เครื่องลูก แล้วใช้ Internet connection sharing กระจายเนตเอา

Comment

Working...
                              X