overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 13 of 13

Thread: ~`` ฮืออออ ... โน๊ตบุ๊คสุดที่รักของโผมมมม ``~

OverclockZone Member dOnAy's Avatar

Default ~`` ฮืออออ ... โน๊ตบุ๊คสุดที่รักของโผมมมม ``~

H u h u !

ฮืออออออออ ... คือวันนี้ผมเอา Notebook S41 ไปเล่นเกมส์บ้านเพื่อน แล้วทีนี้มีธุระด่วนต้องรีบออกไปทำข้างนอก ก็รีบ ๆ เก็บ เครื่องโดยผมปิดเครื่องจากปุ่ม Power มันอะ แล้วผมก็ปิดฝาเครื่องลงมา แล้วก็เก็บใส่ Softcase + กระเป๋ามาน แล้วก็ไว้หลังรถ แล้วก็ออกไปทำธุระแปปนึง กลับมาก็จะเล่นเกมส์กะเพื่อนกันต่อ ปรากฏว่า พอรูดซิปปกระเป๋า ปี๊ดดดดด .... เหวอเลย เครื่องมันยังไม่ดับ !!!! แบบว่าพอเปิดกระเป๋ามานี่กลิ่นหึ่งเลย พอเปิดฝาเครื่องมาปรากฏว่าจอฟ้าอยู่ เลยรีบปิดเครื่องพัก ตัวเครื่องนี่ร้อนจนจับไม่ได้เลยครับ ต้องวางทิ้งไว้ 30 นาที แล้วลองเปิดเครื่องดู ก็โอเคเปิดติด T-T เลยอยากจะถามว่า Hardware ข้างในมันจะเป็นอาไรมากป่าวอ่าครับ คือแบบว่ามันร้อนแบบ ร้อนทั้งเครื่องเลย โดนเฉพาะตรงช่องระบายอากาศข้างหลังกะด้านใต้นี่จับไม่ด้เลยครับ ร้อนมาก ๆ กลัวมันพังจัง มันจะเป็นไรไม๊คับ T-T

^-^

Banned
    ห้างซีคอน สแควร์ ย่านศรีนครินทร์

ที่กลัวก้อคือ HDD กับ บอร์ดครับพี่น้อง แต่แบต % เสียขึ้นแน่นอน

OverclockZone Member clayzizer's Avatar

HDD/ BATTERY / MOTHERBOARD หลักๆ

OverclockZone Member marn's Avatar

น่ากลัวคร๊าบบบบ

อบซาวน่าไว้กี่นาทีหรือครับนี่...

OverclockZone Member dOnAy's Avatar

H u h u !

วิธีดูแบตว่าเสียไปกี่ % นี่ดูยังไงคับ

ใช่ดูใน Power Option ตอนชาจแบตเต็มป่าวคับ ว่ามันมีกี่ %

^-^

OverclockZone Member

พวกGPUกับCPUไม่ค่อยน่าห่วงเพราะมันทนกับอุณหภูมิสูงๆได้อยู่แล้ว

แต่harddiskนี่ถ้าอุณหภูมิสูงมากๆนี่ค่อนข้างเสี่ยงนะครับ
    แล้วก็battด้วย ยิ่งอุณหภูมิสูง battยิ่งเสียไว

ส่วนเช็คbattนี่ ใช้ Everest ครับ

H u h u !

Full battery lifetime กะ Remaining battery lifetime มันเป็ Unknow อ่าคับ แล้วจะดูยังไงง่ะ

^-^

OMG!
    หรือว่าbattเจ๊งไปซะแร้ว >_<" หุๆ

OverclockZone Member supawats's Avatar

อันตรายจริงๆ ทีนี้ คงต้องปิดเครื่อง ให้สนิทก่อน (เสียเวลาแป๊บเดียว) ดีกว่า....

ผมก็เคยเป็นแบบ จขกท >_<"
    กดshutdownแต่ระหว่างshutdownมันดันจอฟ้า ไอ้เราก็ไม่รู้ยัดใส่กระเป๋าไปเลย
    แต่ยังดีแค่10กว่านาทีเลยไม่เปนไร แหะๆ

เคยเป็นเหมือนกันแหะ รีบๆเลยเอาปลั๊กออกตอนปิดเครื่องแล้วเครื่องค้าง ร้อนจี๋เลย

HDD ยังหมุน ขณะที่คุณแบกมันไปมา ก็อันตรายอยู่นะ

OverclockZone Member stepmixer's Avatar

Quote Originally Posted by dOnAy View Post
    H u h u !

ฮืออออออออ ... คือวันนี้ผมเอา Notebook S41 ไปเล่นเกมส์บ้านเพื่อน แล้วทีนี้มีธุระด่วนต้องรีบออกไปทำข้างนอก ก็รีบ ๆ เก็บ เครื่องโดยผมปิดเครื่องจากปุ่ม Power มันอะ แล้วผมก็ปิดฝาเครื่องลงมา แล้วก็เก็บใส่ Softcase + กระเป๋ามาน แล้วก็ไว้หลังรถ แล้วก็ออกไปทำธุระแปปนึง กลับมาก็จะเล่นเกมส์กะเพื่อนกันต่อ ปรากฏว่า พอรูดซิปปกระเป๋า ปี๊ดดดดด .... เหวอเลย เครื่องมันยังไม่ดับ !!!! แบบว่าพอเปิดกระเป๋ามานี่กลิ่นหึ่งเลย พอเปิดฝาเครื่องมาปรากฏว่าจอฟ้าอยู่ เลยรีบปิดเครื่องพัก ตัวเครื่องนี่ร้อนจนจับไม่ได้เลยครับ ต้องวางทิ้งไว้ 30 นาที แล้วลองเปิดเครื่องดู ก็โอเคเปิดติด T-T เลยอยากจะถามว่า Hardware ข้างในมันจะเป็นอาไรมากป่าวอ่าครับ คือแบบว่ามันร้อนแบบ ร้อนทั้งเครื่องเลย โดนเฉพาะตรงช่องระบายอากาศข้างหลังกะด้านใต้นี่จับไม่ด้เลยครับ ร้อนมาก ๆ กลัวมันพังจัง มันจะเป็นไรไม๊คับ T-T

^-^

ไว้หลังรถในที่นี้คือ กระโปรงหลังหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ คราวหลังไว้ที่เบาะหลังดีกว่าครับ เพราะกระโปรงหลังร้อนมากและกระเทือนกว่าในห้องผู้โดยสาร

Bookmarks

Bookmarks