Announcement

Collapse
No announcement yet.

MOUSE PS/2 .... ไฟมัน ติด ตลอดเวลาหรือครับ ???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• MOUSE PS/2 .... ไฟมัน ติด ตลอดเวลาหรือครับ ???

ผมใช้ LOGITECH USB มา ปกติ เวลา ปิดเครื่อง ไฟที่เม้าส์ (ไฟแดงๆ ไต้เครื่องที่ทำหน้าที่เป็น Sensor) มันก็ ดับไป

//

แต่ผมมาใช้ LOGITECH แบบ PS/2 (ราคาถูกกว่า เกือบเท่าตัวเลย) เวลาปิดเครื่อง ไปแล้ว ทำไม ไฟที่เม้าส์มัน ติดตลอดเวลา
    -- ลองมา 2 ตัว เป็นเหมือนกันหมด

1. มันต้องเป็นแบบนั้น
    2. เม้าส์ผมผิดปกติ (ซื้อไหม่ๆเลยนะมันก็เป็นแล้ว)
    3. บอร์ด ผมผิดปกติ

** ที่ผมสงสัยเพราะ มันทำให้อายุการใช้งานเม้าส์ สั้นลง ตัวกว่าผมพังไปอย่างรวดเร็วเพราะ มันเปิดตลอดเวลา + มันกินไฟ โดยไม่จำเป็น **

ปกติครับท่านต้องถอดปลั้กไฟออกหรือกดสวิทเปิดปิดปลั้กไฟครับมันถึงจะดับ(shut down เฉยๆเครื่องยังกินไฟอยู่นะ)
    พูดง่ายๆคือตัดไฟออกจากเครื่องคอมนั่นแหละ

Comment

แล้วทำไม แบบ USB มันถึง ดับ อ่ะครับ ? แต่ PS2 ไม่ดับ

Comment

อาการเดียวกันเลยหลอนดี ^^
        แต่ ... ของผมเป็นที่คีย์บอร์ดแบบ PS/2 ครับ

ต้องไปดึงปลั๊กออกเหมือนกันถึงจะหาย

เอ... หรือพอร์ทแบบ Ps/2 มันจ่ายไฟตลอดครับ

Comment

Working...
        X