Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความรู้เรื่องการ Ghost ครับ และความถึ่ในการGhost

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความรู้เรื่องการ Ghost ครับ และความถึ่ในการGhost

หลังจากคอมโดนไวรัสอย่างหนักจนต้องลง WIndows ใหม่ถึงได้ตระหนักถึงการทำ Backup หรือ Recovery ครับ จิงๆNotebookที่มีอยู่ก็มี Partitionที่เป็ฯ Recoveryอยู่แล้วแต่ใช้ไม่เป็นครับ ไม่เป้นไรขอความรู้จากตรงนี้ละกันครับ

ที่อ่านๆมาเหมือนว่าการGhost จะทำกันหลังจากลงWindows และลงProgramต่างๆเรียบร้อยแล้วก็ทำการGhostไว้ในPartitionนึงหรือใส่ไว้ในCDเพื่อทำการBoot เพื่อว่าเวลาใช้งานไปนานๆคอมมันเริ่มแปลกก็มาRecovery Windowsให้กลับมาสภาพเดิม ทีนี้ผมเลยอยากรู้ว่าพอใช้ไปนานๆเกิดเรามีลงprogramอะไรเพิ่ม หลังจากที่เราได้Ghostไว้แล้ว พอเรามาทำการ Recover โปรแกรมตัวใหม่ที่เราลงหลังจากGhostในครั้งแรกมันจะยังอยู่รึเปล่าครับ หรือว่าก็จะหายไปเลย แล้วข้อมูลDocumentsต่างๆที่เป็นFile ภาพหรือ Word Documentต่างๆมันจะหายไปด้วยรึเปล่าครับ

และอีกคำถามครับ Norton Ghost กับ WIndows SYstems Recoveryที่มีมาอยู่แล้วในWindows มันเหมือนๆกันหรือแตกต่างกันยังไงครับ??

ขอบคุณครับ

ที่รู้ๆ ghostครั้งแรกไว้แบบไหน ก็ได้แบบนั้นแหล่ะครับ
    ใช้กู้ข้อมูลกลับตอนโดนไวรัสกับเข้าวินโดว์ไม่ได้
    ส่วนความต่างระหว่าง norton ghostกับwindows systems recovery
    เม้นท์ต่อไปช่วยผมที....
    v
    v
    v
    v

Comment

ขอบคุณนะครับ แสดงว่าการ Ghost คือจะเก็บทั้ง file ข้อมูลทุกข้อมูลและ program ทุกโปรแกรมที่ทำการGhostไว้ให้กลับมาเหมือนเดิมทุกอย่างใช่มั๊ยครับ ถ้าแบบนั้นไวรัสที่มีหลังจากทีทำการghostไว้ก็จะหายไปด้วยใช่มั๊ยครับ แต่สงสัยอีกอย่างว่าถ้าเครื่องมันHang ขนาดเข้าwindow ไม่ไดเลย เราจะเรียกfile ที่เรา Ghostเอาไว้ยังไงอ่ะคับ

Comment

โกสมันเข้าก่อนเข้าวินน่ะครับวินโดวส์แฮ็งค์ม่ะน่าเปงไรนี่ครับไม่ลองทำแฮนด์ดี้ไดร์ที่เข้าโกสต์ได้ล่ะครับ
        http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=107800
        เนี่ยโหลดตามบายท่านลองดู เจ้าของกระทู้เขาใจดีจัดมาให้ใช้

Comment

ตามนั้นเลยครับเจ้าของกระทู้

ผมใช้แผ่นQuik PCบูต มันมีโปรแกรมHiren bootด้วยอ่ะครับ ใช้ตัวนี้เรียกไฟล์ghost
          ใช้ไม่ยาก

Last edited by boyzaa; 13 Oct 2008, 17:32:29.

Comment

โปรแกรมGhost2003 ประมาณ1.3mb ส่วนไฟล์ที่Ghost ผมก็เก็บไว้ในไดร์ฟDนั่นแหล่ะครับ จำให้ได้แล้วกันว่าเก็บไว้ตรงไหน เวลาเรียกใช้จะได้ไม่งง ^^

ส่วนวิธีการ ลองเซิร์ทดูแล้วกัน มีเยอะ ส่วนใหญ่เค้ามีภาพประกอบด้วย

ปล.ความรู้ทั้งหมดก็เอามาจากในเนตนี้แหล่ะครับ =^^=

Comment

http://tip-pc.th.gs/web-t/ip-pc/html...st-window.html

เอ้า ไหนๆก็ไหนๆระ ผมเอามาจากตรงนี้แหล่ะ

เครดิต สาคูใส้หมู ^^

Comment

ซึ้งใจ ประทับใจ ขอบคุณมากๆเลยครับ อ่านมาเยอะเหมือนกันครับ ติดแค่อยากรู้ว่าถ้าคอมพังจะเรียนfile ghostยังไงเท่านั้นเอง ตอนนี้กระจ่างชัดแล้ว ขอบคุณมากๆเลยครับ

Comment

Working...
                X