Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยเรื่อง chip แรมเดียวกัน ทำไม bus ของแรมต่างกัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัยเรื่อง chip แรมเดียวกัน ทำไม bus ของแรมต่างกัน

กำลังอยากจะซื้อ ram มาแทน geil ultra sink ส้ม 800 4-4-4-12

เจอที่ขายๆ กัน สนใจพวกที่ใช้ chip D9G....

แต่เห็นมีทำกันมา 3 รุ่น คือ

bus 1066 5-5-5-15

bus 800 4-4-4-12

bus 667 3-3-3-12

งงว่า chip เีดียวกันทำไม bus มันต่างกัน

หรือว่ามันคือการทดแรมมาจากโรงงานเลยรึปล่าว

ซึ่งถ้าเป็นยี่ห้อเดียวกัน ตัวไหนจะดีกว่ากัน เพราะ 667 จะถูกที่สุด

ถามเพิ่ม

ถ้าจะลากไปซัก 1200 5-5-5-15 ตัวไหนจะมีโอกาสทำได้มากกว่ากัน หรือไม่ต่างกัน

thank.

Comment

คงไม่ใช่ ชิปเดียวกันหมดมังครับ
      1200 เนี่ย องค์ประกอบเยอะนะครับ ดูริวิวที่ผ่านๆมาดีกว่า ว่าตัวไหนมีโอกาสสูงกว่า
      แต่ 667>>1200 เนี่ยน้อยตัวนัก

Comment

จำเป็นด้วยหรือที่ชิบเดียวกันต้องบัสเท่ากัน ....

Comment

อยากได้บัสใหนครับ เดียวให้โปรแกรมไปเขียนเอาเลยครับ ขึ้น CPU Z บัสนั้นเลยครับ อิอิ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
            อยากได้บัสใหนครับ เดียวให้โปรแกรมไปเขียนเอาเลยครับ ขึ้น CPU Z บัสนั้นเลยครับ อิอิ
            เผื่อ.......บู๊ตไม่ติดด้วยนะท่าน.......(สำหรับคนโลภมาก)

Comment

Originally posted by zman View Post
              คงไม่ใช่ ชิปเดียวกันหมดมังครับ
              1200 เนี่ย องค์ประกอบเยอะนะครับ ดูริวิวที่ผ่านๆมาดีกว่า ว่าตัวไหนมีโอกาสสูงกว่า
              แต่ 667>>1200 เนี่ยน้อยตัวนัก
              ก็ดู spec บอกว่า chip d9..เหมือนกันหมดทุกรุ่น

..ที่ว่าลากหมายถึงองค์ประกอบอื่นพร้อม

Originally posted by dears View Post
              จำเป็นด้วยหรือที่ชิบเดียวกันต้องบัสเท่ากัน ....
              ก็สงสัยว่าทำไม่มันไม่เท่ากันนั่นแหละท่าน พอตั้งบัสต่ำๆ มันก็ให้ timing ดีๆ พอบัสสูงไปเรื่อย time มันก็ต้องสูงไปด้วย มันก็คือตัวเดียวกันใช่ไหม

เหมือนผมใช้แรม 800 4-4-4-12

ตอนนี้ลากเป็น 900 กว่า ก็ต้องปล่อยเป็น 5-5-5-15

ถ้าผมจะลดเหลือ 600 กว่า ผมก็สามารถกดลงเป็น 3-3-3-12 ได้ ไม่ใช่หรือ

Originally posted by wikorn View Post
              แสดงว่าผมเข้าใจถูกแล้วใช่ไหม ว่า มันต่างกันแค่การเขียนค่ามาจากโรงงานเท่านั้นเอง

ขอบคุณทุกท่าน

งงตัวเองอยู่ อยากหาเรื่องเสียตังค์ทำไมก็ไม่รู้ o/c เครื่องใช้พิมพ์งาน เล่น net กับ เกมส์ cm
              Last edited by jinyong; 13 Oct 2008, 13:34:55.

Comment

มันก็คือประสิทธิภาพทั่วๆไปของแรมแหละ ถ้าจะลากบัสไกลๆมันก็ต้องสูญเสียส่วนของ CL หรือ PL
                เว้นแต่จะทำการอัดไฟเพิ่ม เพื่อคง CL และ PL เอาไว้ในระดับที่แรมจะสามารถดึงประสิทธิภาพได้สูงสุด ....
                ณ จุดนี้ คุณภาพของชิบและเทคนิคในการคอนฟิคของแต่ละคน ว่าจะสามารถทำได้ดีขนาดไหน

Comment

Originally posted by dears View Post
                  มันก็คือประสิทธิภาพทั่วๆไปของแรมแหละ ถ้าจะลากบัสไกลๆมันก็ต้องสูญเสียส่วนของ CL หรือ PL
                  เว้นแต่จะทำการอัดไฟเพิ่ม เพื่อคง CL และ PL เอาไว้ในระดับที่แรมจะสามารถดึงประสิทธิภาพได้สูงสุด ....
                  ณ จุดนี้ คุณภาพของชิบและเทคนิคในการคอนฟิคของแต่ละคน ว่าจะสามารถทำได้ดีขนาดไหน
                  แหะๆ สงสัยผมจะตั้งคำถามไม่ดี คือไม่ได้สงสัยเรื่องการ o/c อะครับ

แต่สงสัยเรื่องการตลาดของบริษัทขายแรม

เช่น ของ crucial ทำแรมขายใช้ ชิบ D9G..เหมือนกัน แต่ทำเป็นแรมออกมา หลายรุ่น เช่น

bus 1066 5-5-5-15

bus 800 4-4-4-12

bus 667 3-3-3-12

ซึ่งบัสสูงกว่าก็จะแพงกว่า แต่ถ้าจะบอกว่า chip เหมือนกัน แต่ดีกว่าเพราะใช้อุปกรณ์ประกอบอื่นๆ เช่น ซิงค์ ic หรือการวางองค์ประกอบ ที่ดีกว่า มันก็น่าจะเป็น 1066 4-4-4-12 นะ

ที่สงสัยอย่างนี้ก็เพราะเพื่อนที่อยู่บริษัทใหญ่ผลิตอาหารสัตว์ เคยเล่าให้ฟังว่า

เวลาผลิตสินค้าที่เป็น brandหลัก มีชื่อเสียง ของบริษัทก็จะตั้งราคาสูง แต่ชาวบ้านไม่ค่อยซื้อ

จึงทำตรารองยี่ห้อโนเนมออกมาเพื่อจับตลาดล่าง
                  แต่วัตถุดิบในการผลิตเหมือนกัน line เดียวกันเลย ต่างกันแค่ถุงบรรจุ

ถ้าเป็นอย่างนั้น เราก็ควรจะซื้อของที่ราคาถูกกว่ามิใช่หรือ

.........แค่สงสัยเฉยๆ ตามประสาครับ thank.

Comment

"ชิบ D9G..เหมือนกัน" คือไอ้จุดๆ ที่ท่านเว้นไว้นี่แหละที่มันไม่เหมือนกัน
                    เว้นแต่
                    ถ้าชิปเหมือนกันเป๊ะแล้วบัสต่างกัน ตัวที่บัสสูงกว่าจะถูกเขียน SPD มาให้ใช้ไฟที่สูงกว่าซึ่งการันตีมาจากโรงงาน
                    แต่ก้อใช่ว่าแรมรหัสเดียวกันจะทำงานที่บัสสูงๆได้ทุกๆตัวนะ......เคยได้ยินคำว่าแรมคัดเกรดบ้างไหมเอ่ย

Comment

Originally posted by zman View Post
                      "ชิบ D9G..เหมือนกัน" คือไอ้จุดๆ ที่ท่านเว้นไว้นี่แหละที่มันไม่เหมือนกัน
                      เว้นแต่
                      ถ้าชิปเหมือนกันเป๊ะแล้วบัสต่างกัน ตัวที่บัสสูงกว่าจะถูกเขียน SPD มาให้ใช้ไฟที่สูงกว่าซึ่งการันตีมาจากโรงงาน
                      แต่ก้อใช่ว่าแรมรหัสเดียวกันจะทำงานที่บัสสูงๆได้ทุกๆตัวนะ......เคยได้ยินคำว่าแรมคัดเกรดบ้างไหมเอ่ย

........ก็ Micron D9GMH ครับ เห็นที่ท่านสมาชิกเอามาขาย มีทุกความเร็วบัสเลย

..ถ้าบอกว่าต่างเพราะแรมคัดเกรด ยิ่งแปลกเลยครับ
                      รุ่นฉลอง 10 ปี จุดขายบอกว่าเป็นแรมคัดเกรดเลย แต่ระบุบัสมาที่ 667 เอง 3-3-3-12

เพราะฉะนั้น ผมก็เลยสงสัยว่า แล้วแต่โรงงานจะเขียน SPD มาหรือปล่าว...

Comment

Originally posted by jinyong View Post
                        ........ก็ Micron D9GMH ครับ เห็นที่ท่านสมาชิกเอามาขาย มีทุกความเร็วบัสเลย

..ถ้าบอกว่าต่างเพราะแรมคัดเกรด ยิ่งแปลกเลยครับ
                        รุ่นฉลอง 10 ปี จุดขายบอกว่าเป็นแรมคัดเกรดเลย แต่ระบุบัสมาที่ 667 เอง 3-3-3-12

เพราะฉะนั้น ผมก็เลยสงสัยว่า แล้วแต่โรงงานจะเขียน SPD มาหรือปล่าว...
                        นั่นแหละครับแรงสุดเท้าแล้ว CL3 นะจ๊ะ

Comment

Originally posted by matoom View Post
                          นั่นแหละครับแรงสุดเท้าแล้ว CL3 นะจ๊ะ
                          ......แหะ สงสัยผมมีปัญหาเรื่องการอธิบายให้คนอื่นเข้าใจ

ผมไม่ได้ว่ามันไม่แรงนะครับ ..

ตรงกันข้ามเลย คือผมคิดว่า มันแรงเท่า 800 4-4-4-12 และ 1066 5-5-5-15 หนะสิ

...ประเด็นอยู่ที่ว่ามันระบุบัสมา 667 แล้วมันก็ขายถูกไง

ก็เลยสงสัยว่ามันก็ดีกว่าซื้อ 1066 5-5-5-15 หรือปล่าว

ราคาของหิ้ว โดยประมาณ bus 667 2,000 / bus 800 2,500 / bus 1066 3,000

ยี่ห้อเดียวกัน chip D9GMH เหมือนกัน
                          (ตอนแรกไม่ค่อยอยากจะระบุแบบเจาะจง เพราะกลัวมีผลได้เสีย กับการซื้อขายใน it market ด้วย)

เอาอย่างนี้ มองในอีกมุม เพื่อความเข้าใจ

ถ้าเราซื้อ 1066 5-5-5-15 มา เราอยากจะกด cl ลงที่ 3-3-3-12 ที่ความเร็วบัส 1066 นี่ก็ไม่ไหวใช่ไหม

++แต่ถ้าเรา เอาตัว 1066 ปรับลดบัสมา 667 เราก็จะสามารถ กด cl มาที่ 3-3-3-12 ได้ ใช่ไหมหละ

....เช่นกัน ถ้าเราซื้อ 667 3-3-3-12 มา เราก็ปรับเป็น 1066 ได้ โดยปล่อย cl เป็น 5-5-5-15

(ตัวเลขโดยประมาณนะ บนพื้นฐานที่ว่า m/b psu ฯลฯ พร้อม)
                          Last edited by jinyong; 14 Oct 2008, 15:40:10.

Comment

ผมรู้แต่ว่าถ้ารุ่นเดียวกันแพงสุดแปลว่าแรงสุด หุๆ

Comment

Originally posted by damned View Post
                              ผมรู้แต่ว่าถ้ารุ่นเดียวกันแพงสุดแปลว่าแรงสุด หุๆ
                              มันควรจะเป็นอย่างนั้นครับ แต่ในแง่การตลาดไม่แน่เสมอไป

..กรณีศึกษา ของจริงเลยอย่างที่เขียนไว้ข้างบน ... ถ้าไปซื้ออาหารสัตว์ยี่ห้อ abc กับ ยี่ห้อ ไก่กา ซึ่งมาจากโรงงานเดียวกัน ยี่ห้อ abc ที่ติดตลาดแล้ว จะแพงกว่าประมาณ 30% คนที่ไม่รู้เบื้องหลังก็จะคิดว่า ยี่ห้อ abc คุณภาพดีกว่า..........

แต่ที่จริงแล้ว วัตถุดิบทั้งสองยี่ห้อ เหมือนกัน และมาจาก line การผลิดเดียวกันด้วย
                              ต่างกันแค่ถุงบรรจุเท่านั้น !!!

เพราะว่า คู่แข่งมีสินค้าราคาถูกขาย ถ้าบริษัทฯ จะขายแต่ แบรนด์เดิมๆ ของตนเอง ก็ทำราคาสู้ไม่ได้สำหรับกลุ่มลูกค้าที่ต้องการของราคาถูก ......จะลดราคาไปสู้ก็เสียยี่ห้อ จึงทำทำออกมาอีกยี่ห้อ เรียกมันว่าไก่กา ตั้งชื่อแบบเชยๆ แล้วขายในราคาถูก ศัพท์ทางธุรกิจเรียกว่า (fithing brand)

ถามว่าแล้วของที่ขายถูกทำไมไม่ลดคุณภาพของวัตถุดิบลง
                              คำตอบคือในทางการบริหารจัดการมันจะไม่คุ้ม เช่น บริษัท จะต้อง สั่งซื้อวัตถุดิบมา 2 เกรด ปลาป่น 2 เกรด ข้าวโพด 2 เกรด ฯลฯ การติดต่อ การขนส่ง การจัดเก็บวัตถุดิบ การซื้อเครื่องจักร การจ้างคนงานเพิ่ม ก็จะเพิ่มต้นทุน ไม่คุ้มกับการที่ประหยัดค่าวัตถุดิบแน่นอน

กลับมาเรื่อง ram นี่ผมคาดเดาเล่นๆ สนุกๆ นะครับ จริงเท็จไม่รู้
                              ตามประสาคนขี้สงสัยเฉยๆ

Comment

Working...
                              X