Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำการคล็อค Phenom X3 8450 + Alive NF6P ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำการคล็อค Phenom X3 8450 + Alive NF6P ครับ

มือใหม่ครับหัดคล็อคครับ
    ช่วยแนะนำการ OverClock Phenom X3 8450 กับบอร์ด Alive NF6P หน่อยครับ
    Spec ตาม Z ครับ
    cpu : AMD Phenom X3 8450
    m/b : ASRock AliveNF6P
    ram : A-DATA DDR2/800 1GB*2 Gaming CL 5-5-5-12 1.9v-2.1v
    vga : Powercolor ATi Radeon HD4670 1G ddr3
    psu : 450w ติดเคส

ก็พยายามศึกษาการคล็อคเบื้องต้นแล้ว และก็หาข้อมูลการคล็อคเบื้องต้นจากกระทู้นี้ครับ
    http://forums.overclockzone.com/foru...9%E9%D2&page=1

แต่ปรับ Timing ไม่ได้เลย ถ้าเปลี่ยนค่ามันเมื่อไหร่บู๊ตไม่ขึ้นเลยครับ ต้อง Clear CMOS ตลอด
    วานผู้ชำนาญการช่วยแนะนำจุดที่ต้องปรับเปลี่ยนหรือระวังเป็นพิเศษอ่ะคครับ บอกเป็นขั้นๆก็ดีครับ แบบว่าไม่เคยคล็อคมาก่อน นี่ครั้งแรก อยากแรงกว่านี้ซักหน่อยดีกว่าไม่ได้ทำอะไรเลย
    Attached Files
    Last edited by patrickchan; 12 Oct 2008, 20:55:05.

ดันไป
    รอท่านด้านล่าง

Comment

ไม่เคยคล็อคแล้วมาคล็อคพี่น่อมเลย ปวดหัวดิครับ^^

พอดีเคยทำบน nf6g ก็คาดว่าจะคล้าย ๆ กัน

แรมคงไม่ต้องปรับ เพราะบัสมันเพิ่มไม่ได้มากหรอก จะไปเพิ่ม Vram เผื่อไว้ก็ได้ ไม่เสียหาย 2.1 ก็โอนะ

นอกนั้นเลี้ยงค่า HT link กับ NB frequency ไว้อย่าให้เกินที่บอร์ดเราจะทนได้ (โดยมากก็พันนิด ๆ ทั้งคู่) ค่า NB จะแสดงที่หน้า Memory ของ CPU-Z และจะมีให้ปรับเป็นตัวคูณ(และตัวหารด้วย งงดีไหม)ในไบออสนั่นแหละ มันเอามาคูณกับบัสตรง ๆ นี่แหละ คิดไม่ยาก

ส่วนตัวคูณซีพียู ปล่อยไว้อย่างนั้นเป็นดีครับ

บน NF6G ผมอัดไฟสุดบอร์ด ทั้งซีพียู ทั้งแรม มาได้ 2.4 Ghz สุดชีวิตคนไทย

Comment

ขอบคุณท่านด้านบนทุกท่านครับ เดี๋ยวเย็นนี้กลับไปลองสู้กับมันใหม่ อิอิอิ

Comment

แรมมันน่าจะอยู่ที่ 400 นะครับ ไม่ใช่ 266

Comment

คือว่าเซ็ตค่าทุกอย่างในบอร์ดเป็น auto หมดครับ มันก็ขึ้นตามที่เห็นครับ

ตอนนี้ผมปรับแรมไปที่ 400 แล้ว แต่ยังปรับอย่างอื่นไม่เป็น

Comment

นานๆจะเจอสักคน CPU AM2+ กับ MB ตัวนี้

เอางี้ครับ ของดูหน้าในใบออส 2 หน้าครับ
              1 หน้าที่ คอนฟิตแรมครับ ว่าปรับอะไรไปบ้าง ทุกค่าเลยนะครับ
              2 หน้าที่ ตั้งไป แรมและ HT เอาทุกค่านะครับ

ส่วนตัวยังไม่เคยข้ามพันแบบนี้นะครับ เลยอย่ารู้เหมือนกันว่าเป็นไงบ้าง ครับ

เดียวผมรอนะครับ

Comment

ตอนนี้คงเอาให้ดูไม่ได้ครับคุณวิกร เพราะยังอยู่ที่ทำงานอยู่เลย

เดี๋ยวค่ำๆจะเอาหน้า BIOS ให้ดูครับ

Comment

จริงๆไม่ได้อยากจะข้ามพันมันหรอกครับ ตอนแรกกะไปซื้อ X2 6000+ มาใส่
                  แต่ดันไม่มีของเลยทั้งพันทิพย์ ก็เลยเอาตัวนี้มาแทน กะว่าใช้ไปซักหน่อยคงหาบอร์ดมาเปลี่ยน

Comment

มาซะดึกเลย หุหุหุ
                    เอาหน้า BIOS มาให้ดูครับ ผมปรับแค่ที่เดียวตรงแรมครับนอกนั้นปล่อย auto หมด
                    รบกวนคุณวิกร หรือท่านอื่นๆแนะนำการ oc ด้วยครับ
                    Attached Files

Comment

ตรง Multiplier/Voltage Change ปรับเป็น Manual แล้วเมนูจะออกมาอีกพรืดนึงครับ^^

ถ้าเหมือนใน 6g ใครได้เห็นคงอึ้งมั่งล่ะ ออพชั่นเพียบแปล้เลย

โดยเฉพาะชาว ECS Black^^

Comment

Originally posted by heatie View Post
                        ตรง Multiplier/Voltage Change ปรับเป็น Manual แล้วเมนูจะออกมาอีกพรืดนึงครับ^^

ถ้าเหมือนใน 6g ใครได้เห็นคงอึ้งมั่งล่ะ ออพชั่นเพียบแปล้เลย

โดยเฉพาะชาว ECS Black^^

ง่ะ...ตอนนี้อยู่ที่ทำงานแล้วอ่ะคับ
                        ยังไงก็ลองดูตามลิงค์นี้ละกันนะคับ เยอะและชัดกว่า แต่ cpu คนละรุ่นแค่นั้นเอง

http://www.overclockzone.com/pondtra...STA/index2.htm

Comment

Bios ก็คล้ายๆ กับ ECS Black 780 อ่ะครับ ตรงหน้าแรม

แต่ดีกว่าตรงที่ปรับตัวคูณได้ แล้วก็น่าจะปรับ HT ได้ด้วยมั้งครับ

Comment

มารอ ชม คับ

Comment

ออกตัวก่อนนะครับ
                              ผมมไม่เคยข้ามพัน CPU AM2+ กับ MB AM2 ไม่เคยลองเลยไม่รู้อาการที่จะเกินขึ้นหลังจากปรับดังต่อไปนี้

แต่ถ้าบูทไม่ชึ้น ให้ ลองทดแรม 533 หรือไม่ทดเลยคือ 800 ครับ

PCI Frequncy 101 ล๊อกไว้ค่านี้ครับ
                              เพิ่มบัส CPU ทีละ 5 ลแงดูแล้วกันครับ
                              เข้าว่า ฟีนอม เล่นบัสสูงไม่ได้ มากเท่าไร

Comment

Working...
                              X