Announcement

Collapse
No announcement yet.

ความรู้เกี่ยวกับแผ่น DVD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ความรู้เกี่ยวกับแผ่น DVD

เอาความรู้มาฝาก รู้แล้วก็ไม่เป็นไรจ้า ว่าแต่ใครใช้รุ่นไหนอยู่ครับ

DVD - R ไรท์ได้ครั้งเดียว จบ ไม่ว่าจะเต็มหรือไม่ ไม่สามารถไรท์เพิ่มได้อีก
    DVD -RW ไรท์ได้ครั้งเดียว จบ ไม่ว่าจะเต็มหรือไม่ ไม่สามารถไรท์เพิ่มได้อีก แต่สามารลบแล้วเขียนใหม่ได้
    DVD + R ไรท์ได้หลายครั้ง คือไรท์ไปครั้งแรกไม่เต็มแผ่น สามารถไรท์เพิ่มได้ครับ (ผมใช้ + อยู่ครับ สะดวกดี...โหลด บิทเสร็จไรท์ โหลดเสร็จไรท์) แต่ไม่สามารถลบได้ครับ
    DVD + RW เหมือนกับ DVD+R ครับแต่พอเต็มแล้วลบได้
    DVDDL แบบนี้หายากครับแพงด้วย..(แผ่นนึงเกือบ 200) หรือที่เรียกกันว่า DVD9 ขนาด 8.5Gb อันนี้ไม่เคยใช้ครับ

แล้ว....

Comment

ก็ดีนะ ไม่ค่อยได้ใช้เลยจำไม่ค่อยได้

Comment

ดีครับ ลืมไปหมดแล้ว

Comment

ไปเอาของใครมาแปะไม่มีเครดิตด้วย ที่สำคัญมันตั้งแต่สมัยไหนแล้วล่ะครับ ในนี้ก็เคยแปะแล้วก็แก้ไขไอ้ความเชื่องี่เง่าๆนี่ไปหลายรอบแล้ว
          Originally posted by Thecnic_anrock View Post

DVD - R ไรท์ได้ครั้งเดียว จบ ไม่ว่าจะเต็มหรือไม่ ไม่สามารถไรท์เพิ่มได้อีก
          DVD -RW ไรท์ได้ครั้งเดียว จบ ไม่ว่าจะเต็มหรือไม่ ไม่สามารถไรท์เพิ่มได้อีก แต่สามารลบแล้วเขียนใหม่ได้
          ถ้าmodมาเห็นผมอยากให้ล็อคแล้วลบกระทู้ทิ้งไปเลยดีกว่า ยิ่งกว่ากระทู้ไร้สาระอีก

Comment

ในนี้ก็เคยแปะแล้วก็แก้ไขไอ้ความเชื่องี่เง่าๆนี่ไปหลายรอบแล้ว
            ยังไงหรอครับ อาทิบายหน่อย งง ผมมาไม่น่ะครับ

Comment

เข้าใจผิดยกใหญ่เลยครับระหว่าง + กับ - ลองไปหาอ่านใน thaidvd.net ดูนะคับ ผมขี้เกียจไปดึงข้อมูลมาให้

Comment

คับขอบคุณคับ
                จขกท.เอารัยมาโพสเนี่ย ทำสับสนหมดแว้ว

Comment

DVD + R อันนี้นะไรท์ได้ครั้งเดียว เหมือนกับ DVD -R แต่ + มีคุณ สมบัติทำให้เครื่องอ่านมอง
                  เป็น DVD Rom ทำให้สามารถอ่านได้กับเครื่องได้ทุกเครื่องอ่าน

Comment

ไรท์เพิ่มได้หรือไม่ได้มันขึ้นกับว่า
                    เลือก Multisessions ไว้รึเปล่า

ไม่ได้เกี่ยวกับ + - เลยครับ - -"

แต่ DVD ก็ไม่ค่อยแนะนำให้ติ๊ก Multisessions นะ

เพราะทำทีไรไรท์ใหม่แผ่นพังเกือบทุกที T_T

Comment

งงเลยครับ แล้วจริงๆมันยังไงกันแน่ ยิ่งไม่ค่อยรู้อยู่ - -"

Comment

Working...
                      X