Announcement

Collapse
No announcement yet.

chipset P35 กะ P43 ต่างกันมากมั๊ย oc / PSU ตัวนี้เต็มวัตรึเปล่า ??

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• chipset P35 กะ P43 ต่างกันมากมั๊ย oc / PSU ตัวนี้เต็มวัตรึเปล่า ??

1. อยากทราบว่าชิำพ P35 กะ P43 เนี้ยอันไหนสามารถ oc ได้ดีกว่ากันหน่ะคับ เอารวมๆนะครับ
    P35 ก็ตัวเก๋าของเก่า แต่ P43 ได้ไหม (อยากได้ P45 เลยแต่กลัวเกินงบ -*-)

2. เห็น PSU หน้า web TKcom99 - iCute TiTaNium 650W
    มันจ่ายวัตเต็มรึเปล่าคับ ตอนแรกดูๆ PSU Enermax 460W เนี้ยแหละ แต่เห็นตัวนี้ราคาพอๆกัน แถม Watt เยอะกว่าด้วย เผื่อๆอนาคตไปเลย

3. ตอนนี้ตัดสินใจ M/B อยู่ 2 ค่ายอ่ะคับ Giga กะ MSI อย่างทราบว่าหน้า Bios มันเหมือนกันมั๊ย (เพราะ oc วันก่อนไปของเพื่อน Asus ปรับไม่เป็นเลย เพราะใช้ Giga อยู่ -*- )
    แนะนำตัวไหนดีคับ GA-EP45-UD3R , MSI P45 NEO3-FR

4. แล้ว Giga เนี้ย ตระดูล L กะ R ต่างกันยังไงอ่ะคับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบคร๊าบบ
    Last edited by Fon589; 13 Oct 2008, 15:34:37.

เงียบเหงาๆ

Comment

ตอบข้อ 2
      มี80+ ซื้อเลยผมก็จะซื้อเหมือนกัน หายห่วง

Comment

1. ตามเสป็คเหมือนกันทุกประการเลย แต่ P43 ใหม่กว่านะ แล้ว P43 ก็จับคู่กับ SB ICH10 ด้วย
        ผมเลือก P43 ครับ
        2. เต็มครับ คุ้มด้วย ถอดสายได้ 80+ มาตรฐานอื่นๆอีกมากมาย พัดลมมีไฟ
        จ่าย 12V 2เฟส เฟสละ 25A
        แต่ Tagan U38 จ่าย 12V 4เฟส เฟสละ 20A
        ดูจากเสป็คหรูมาก แต่จะมีเสียงจี๊ดๆ มาเหมือน TAGAN หรือไม่ก็คงต้องรอดูต่อไป

3. เท่าที่เคยใช้ ของ MSI กับ Gig ใช้ Bios ยี่ห้อเดียวกัน ที่เป็นพื้นสีน้ำเงิน
        แต่ของ ASUS จะใช้อีกยี่ห้อ สีเทา

4. L คือ Little (มั้ง) แสดงถึงเป็นรุ่นเล็กที่สุดของชิบเซ็ตนั้น
        R คือ Raid (มั้ง) ดีกว่า L ระดับนึง คือ Raid ได้
        ต่อไปก็ P คือ Pro (มั้ง) ก็ดีขึ้นมาอีก

Comment

Originally posted by nununu View Post
          1. ตามเสป็คเหมือนกันทุกประการเลย แต่ P43 ใหม่กว่านะ แล้ว P43 ก็จับคู่กับ SB ICH10 ด้วย
          ผมเลือก P43 ครับ
          2. เต็มครับ คุ้มด้วย ถอดสายได้ 80+ มาตรฐานอื่นๆอีกมากมาย พัดลมมีไฟ
          จ่าย 12V 2เฟส เฟสละ 25A
          แต่ Tagan U38 จ่าย 12V 4เฟส เฟสละ 20A
          ดูจากเสป็คหรูมาก แต่จะมีเสียงจี๊ดๆ มาเหมือน TAGAN หรือไม่ก็คงต้องรอดูต่อไป

3. เท่าที่เคยใช้ ของ MSI กับ Gig ใช้ Bios ยี่ห้อเดียวกัน ที่เป็นพื้นสีน้ำเงิน
          แต่ของ ASUS จะใช้อีกยี่ห้อ สีเทา

4. L คือ Little (มั้ง) แสดงถึงเป็นรุ่นเล็กที่สุดของชิบเซ็ตนั้น
          R คือ Raid (มั้ง) ดีกว่า L ระดับนึง คือ Raid ได้
          ต่อไปก็ P คือ Pro (มั้ง) ก็ดีขึ้นมาอีก
          ตามนั้น
          แต่bios ของ MSI กับ GIG ถึงจะเ็ปนbiosจากค่ายเดียวกัน แต่MSIมันดูแปลกๆ อ่านแล้วไม่ค่อยรู้เรื่อง

Comment

Originally posted by เบบี้ View Post
            ตามนั้น
            แต่bios ของ MSI กับ GIG ถึงจะเ็ปนbiosจากค่ายเดียวกัน แต่MSIมันดูแปลกๆ อ่านแล้วไม่ค่อยรู้เรื่อง
            อ่่าว ภาษา มันไม่ใช่ Eng หรอกหรอคับ
            แล้วถ้าเอามา oc เนี้ย อันไหนแหล่มกว่ากันอ่ะคับ แอบติดใจ Gig เพราะมีระบบต่างๆ แต่ MSI ก็อยากลองเห็นเ้ค้าว่า oc ได้ไกล

Comment

เงียบเหงาๆ
              Last edited by Fon589; 14 Oct 2008, 14:40:02.

Comment

เงียบเหงาๆ

Comment

Originally posted by Fon589 View Post
                  อ่่าว ภาษา มันไม่ใช่ Eng หรอกหรอคับ
                  แล้วถ้าเอามา oc เนี้ย อันไหนแหล่มกว่ากันอ่ะคับ แอบติดใจ Gig เพราะมีระบบต่างๆ แต่ MSI ก็อยากลองเห็นเ้ค้าว่า oc ได้ไกล
                  อธิบายไม่ถูกครับต้องลองเอง
                  Last edited by เบบี้; 24 Oct 2008, 02:07:31.

Comment

Working...
                  X