Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับ ram ที่หายไปครับ ช่วยตอบหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับ ram ที่หายไปครับ ช่วยตอบหน่อย

อยากทราบว่า ทำไม เวลาดู สเป็กเครื่องโดยใช้วิธี คลิกขวาที่ My Computer แล้วเลือกคำสั่ง Properties จะเห็นว่า มี memory น้อยกว่าที่มีอยู่จริงละครับ

อย่างของผม เวลาดูที่ My Computer จะเห็นแค่ 3070MB แต่จริงๆแล้วเครื่องผมมี ram อยู่ 4096MB

ช่วยบอกหน่อยนะครัีบ ว่ามันเป็นเพราะอะไร อยากรู้งะครับ ขอบคุณมากๆ

เหอะๆ
    มันจะบอกตามจำนวนที่ใช้ได้ครับ

มันเป็นข้อจำกัดของวินโดว 32 บิต (2ยกกำลัง32) จะได้สูงสุดที่ 4GBซึ่งวินโดว์จะไม่เห็นเกิน 4GB
    เห็นแค่ 3 GB กว่าๆเท่านั้น
    ถ้าอยากให้ครบ เปลี่ยนไปใช้วินโดว์ 64Bit ครับ

Comment

^
      ตามนั้น (ปัญหายอดฮิต เหมือนทำไม CPU วิ่งไม่เต็ม หิหิหิ)

Comment

Originally posted by CoolKing View Post
        อยากทราบว่า ทำไม เวลาดู สเป็กเครื่องโดยใช้วิธี คลิกขวาที่ My Computer แล้วเลือกคำสั่ง Properties จะเห็นว่า มี memory น้อยกว่าที่มีอยู่จริงละครับ

อย่างของผม เวลาดูที่ My Computer จะเห็นแค่ 3070MB แต่จริงๆแล้วเครื่องผมมี ram อยู่ 4096MB

ช่วยบอกหน่อยนะครัีบ ว่ามันเป็นเพราะอะไร อยากรู้งะครับ ขอบคุณมากๆ
        รายละเอียดมันน้อยไปหน่อยนะครับท่าน Windows อะไร ท่านยังไม่บอกเลยครับ บอกแค่ Windows มาตอบโจทย์ ทานได้เลยครับพี่น้อง

Comment

Working...
        X