overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 16 of 16

Thread: ถามเรื่องจอที่เหมาะกับงานกราฟฟิคครับ

OverclockZone Member

Default ถามเรื่องจอที่เหมาะกับงานกราฟฟิคครับ

สวัสดีทุกๆท่านชาวoverclockzone ที่น่ารักครับ เนื่องมาจากจอคอมผมได้ระเบิดไปในคืนวันเสาร์ไปแล้ว เลยอยากรบกวนถามเพื่อนๆทุกๆท่านเกี่ยวกับการเลือกซื้อจอคอมที่เหมาะกับการใช้งานด้านกราฟฟิคครับ(photoshop) แต่เดิมตัวที่ระเบิดไปนั้นเป็นจอcrt ของdeawoll ครับ

ก็เล็ง lcd ของ acer จอแก้วไว้น่ะครับ แต่เป็นwide screenน่ะครับ ไม่รู้ว่าเหมาะกับการทำงานกราฟฟิคหรือเปล่าเพราะกลัวมันจะแสดงภาพออกมายานไปด้านข้างน่ะครับ- -"

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ^^

OverclockZone Member mond's Avatar

ใช้ได้ครับ wide screen ทุกรุ่น...ผมใช้ samsung 22BW 22นิ้ว ทำ 3D AutoCAD Photoshop Illustrator ทำอยู่ครับไม่มีเพี้ยนเลยครับ ตรงเป๊ะๆๆๆครับ

phob
    Guest

งบถึงก็ Dell Ultrasharp 2408 WFP จอเทพ สำหรับเทพ สีเพี้ยนน้อยกว่าจอไวด์ทั่วไป

รีวิว http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=187258

งบไม่ถึง ไม่ซีเรีนยสเรื่องสี ก็จอไวด์ทั่วไป

OverclockZone Member kw01's Avatar

จอ wide screen ไม่มีปัญหาหรอกครับพื้นที่ทำงานกว้างกว่าจอ CRT ครับ รู้โล่งไม่อึดอัด สีก็โอเคครับ ส่วนตัวใช้ CRT ความสว่างหน้าจอสม่ำเสมอน่ะครับ เห็นสีปกติตามโหมดสีของงาน

OverclockZone Member Gil-wutdy's Avatar

ผมว่าถ้าทำกราฟฟิค จอแบบด้านจะดีกว่านะครับ ลดการสะท้อนทำให้สีเพี้ยนน้อยกว่า ถ้าให้ดีควรเลือกค่า contras ให้สูง ซัก 20000:1 ขึ้นไป ยี่ห้ออะไรก็ได้ครับ ตั้งแต่ AOC samsung LG อะครับ

I3K
    Guest

ใช้จอด้านแล้วซื้อตัวคาริเบทมาทำให้สีเที่ยงตรงด้วยครับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ^^

OverclockZone Member stepmixer's Avatar

Dell ครับ แจ่มม ๆ

LCD Dell UltraSharp 2208WFP 22" Widescreen

ถ้างบไม่ถึงก็

LCD Dell UltraSharp 1908WFP 19" Widescreen

แจ่มทั้งคู่ครับ

หรือจะดูเป็นของ Samsung LG acer ก็ได้นะ แล้วแต่ชอบเลย ไปดูที่ร้านแล้วติดสินใจด้วยตัวเองเลยครับ ต้องได้ลองเองถึงจะรู้

วายสกรีน มีพื้นที่กว้างกว่าจอธรรมดาเยอะครับ ภาพไม่ยานออกด้านข้างแน่นอน

OverclockZone Member ShutterV's Avatar

Quote Originally Posted by I3K View Post
    ใช้จอด้านแล้วซื้อตัวคาริเบทมาทำให้สีเที่ยงตรงด้วยครับ
    ให้โรงพิมพ์มาคาริเบทให้จะดีกว่าครับ

OverclockZone Member JuKaGee's Avatar
    FHM Office รามอินทรา

Quote Originally Posted by ShutterV View Post
    ให้โรงพิมพ์มาคาริเบทให้จะดีกว่าครับ
    เห็งด้วยอย่างสูง
    ตัวคาริเบท มันแพงนะจ๊ะ ไม่ใช่หลักพัน

OverclockZone Member Bond's Avatar
    นวมินทร์ บางกะปิ

จอแก้วกับงานกราฟฟิค ถ้าห้องคุณแสงสะท้อนมากทำงานลำบากแน่นอน ใช้จอด้านดีกว่า
    ส่วน wide screen เวลานี้โปรแกรมส่วนใหญ่ออกแบบ tool มาใช้แบบ wide screen กันเป็นส่วนใหญ่แล้วครับ

โอ้ต้องขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยบอกข้อมูลดีๆให้ครับ ข้อสงสัยทั้งหมดหายไปเฉียบพลัน^^ ตอนนี้ต้องทนใช้จอของญาติไปก่อนสักพักนึง(ของญาติก็เกือบๆเสียแล้วครับT-T) ผมว่าจะลองไปจับต้องจอหลายๆรุ่นในงานcommartที่จะถึงนี่เลย จะได้ไปซื้อที่นั่นด้วยเลย(ใกล้บ้านดี)^^

ขอขอบคุณทุกๆข้อมูลครับ ขอบคุณครับ^^

OverclockZone Member stepmixer's Avatar

ไปงานคอมมาร์ต คนมันเยอะวุ่นวาย เวลาซื้อจอ เช๊คสินค้าให้ดี ๆ นะครับ พวกเดท ไบร์ทต่าง ๆ

OverclockZone Member shinwa's Avatar

้ถ้าเอามาแต่งภาพเล่นๆ ไม่ซีเรียสมากรุ่นไหนก็ได้ครับ ถ้าแต่ทำงานโปรเจคใหญ่ๆที่ต้องการความถูกต้องของสีคงต้องตัดพาแนล TN ทิ้ง

phob
    Guest

โรงพิมพ์ทั่วไปไม่มีใครใช้หรอกครับตัวคาริเบทสีน่ะ เพราะมันแพง แล้วไม่จำเป็น ลูกค้าส่วนใหญ่ก็ทำไฟล์มาเอง หรือไปจ้างช่างอาร์ทออกแบบมาแล้ว โรงพิมพ์ไม่สามารถไปปรับแต่งแก้ไขได้ ถ้าไม่ได้รับคำสั่งจากลูกค้า ดังนั้นโรงพิมพ์ส่วนใหญ่จึงยึดไฟล์เป็นหลัก โดยการ ปรูฟสี (ปัจจุบันเป็น ดิจิตอลสี) ให้ลูกค้าดูสำหรับงานที่ต้องการสเปคสูงๆ

ต้องเป็นโรงพิมพ์ขนาดใหญ่และมีแผนก Graphic โดยเฉพาะแหละครับ ถึงจะมี การจะเข้าไปให้คาริเบทสีให้แทบเป็นไปไม่ได้ ถ้าไม่รู้จักสนิทสนมกันจริงๆ

การคาริเบท ไม่ได้หมายความว่าคุณทำจากหน้าจอเป็นยังไง แล้วพิมพ์ออกมาเป็นอย่างนั้นนะครับ

พิมพ์ให้ตายยังไงก็ไม่มีทางเหมือนในจอหรอกครับ ถึงจะคาริเบตมาอย่างดีที่สุด มันขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่างมาก หน้ากระดาษ /ความขาวของกระดาษ / ยี่ห้อของหมึก / ชนิดของหมึก / Lines ของสกรีน / ขั้นตอนการอัดเพลท / การล้างเพลท พวกนี้ทำให้เกิด error ทั้งหมด ต่อให้แท่นพิมพ์เครื่องละ 30 ล้านพิมพ์ด้วยระบบคอมพิวเตอร์ ยังทำไม่ได้เลยครับ ฟันธง

ดังนั้น ถ้าไม่ได้ไปทำแบบมืออาชีพนิตยสารแฟชั่น ที่ต้องคุมอารมณ์โทนสี ไม่ต้องไปบ้าจี้คาริเบทหรอกครับ
    นิตยสารทั่วไปก็ไม่ค่อยทำกัน นอกจากจะได้มาฟรีๆ แหละ

ถ้าได้ฟรีก็ทำไปเถิด ถ้าเสียตังโปรดรู้ไว้ว่า เก็บเงินไว้ดีกว่า

ที่พิมพ์มาทั้งหมดน่ะ แค่จะบอกว่า ไปต้องไปให้โรงพิมพ์คาริเบตให้หรอก เสียเวลา เพราะมันหายากมากๆ ที่โรงพิมพ์นั้นจะมี และทำให้คุณฟรีๆ

OverclockZone Member ShutterV's Avatar

Quote Originally Posted by I3K View Post

Quote Originally Posted by phob View Post
    โรงพิมพ์ทั่วไปไม่มีใครใช้หรอกครับตัวคาริเบทสีน่ะ เพราะมันแพง แล้วไม่จำเป็น ลูกค้าส่วนใหญ่ก็ทำไฟล์มาเอง หรือไปจ้างช่างอาร์ทออกแบบมาแล้ว โรงพิมพ์ไม่สามารถไปปรับแต่งแก้ไขได้ ถ้าไม่ได้รับคำสั่งจากลูกค้า ดังนั้นโรงพิมพ์ส่วนใหญ่จึงยึดไฟล์เป็นหลัก โดยการ ปรูฟสี (ปัจจุบันเป็น ดิจิตอลสี) ให้ลูกค้าดูสำหรับงานที่ต้องการสเปคสูงๆ

ต้องเป็นโรงพิมพ์ขนาดใหญ่และมีแผนก Graphic โดยเฉพาะแหละครับ ถึงจะมี การจะเข้าไปให้คาริเบทสีให้แทบเป็นไปไม่ได้ ถ้าไม่รู้จักสนิทสนมกันจริงๆ

การคาริเบท ไม่ได้หมายความว่าคุณทำจากหน้าจอเป็นยังไง แล้วพิมพ์ออกมาเป็นอย่างนั้นนะครับ

พิมพ์ให้ตายยังไงก็ไม่มีทางเหมือนในจอหรอกครับ ถึงจะคาริเบตมาอย่างดีที่สุด มันขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่างมาก หน้ากระดาษ /ความขาวของกระดาษ / ยี่ห้อของหมึก / ชนิดของหมึก / Lines ของสกรีน / ขั้นตอนการอัดเพลท / การล้างเพลท พวกนี้ทำให้เกิด error ทั้งหมด ต่อให้แท่นพิมพ์เครื่องละ 30 ล้านพิมพ์ด้วยระบบคอมพิวเตอร์ ยังทำไม่ได้เลยครับ ฟันธง

ดังนั้น ถ้าไม่ได้ไปทำแบบมืออาชีพนิตยสารแฟชั่น ที่ต้องคุมอารมณ์โทนสี ไม่ต้องไปบ้าจี้คาริเบทหรอกครับ
    นิตยสารทั่วไปก็ไม่ค่อยทำกัน นอกจากจะได้มาฟรีๆ แหละ

ถ้าได้ฟรีก็ทำไปเถิด ถ้าเสียตังโปรดรู้ไว้ว่า เก็บเงินไว้ดีกว่า

ที่พิมพ์มาทั้งหมดน่ะ แค่จะบอกว่า ไปต้องไปให้โรงพิมพ์คาริเบตให้หรอก เสียเวลา เพราะมันหายากมากๆ ที่โรงพิมพ์นั้นจะมี และทำให้คุณฟรีๆ
    อันนี้ที่ผมตอบไปว่าให้โรงพิมพ์มาทำให้ก็เพราะว่าถ้าซีเรียสจริงๆ ก็อาจจะต้องทำ ถ้างานเป็นโปรเจ็คใหญ่ๆ จะให้ร้านเพลทมาดิจิบรู๊ฟ ผมว่าบานปลาย และถ้าบริษัทท่านมีโรงพิมพ์ ให้ช่างจากโรงพิมพ์มาปรับสีหน้าจอให้ มันไม่ลำบากหรอกครับ มันไม่มาก็ลากให้มาให้ได้

ก็จริงอย่างที่ท่านพูด แต่ไม่ทั้งหมดครับ ถ้าต้นทางคุณไม่ใส่ใจ ปลายทางยังไงก็ขยะ แล้วจะมาบอกงานไม่สวย ไปโทษช่างพิมพ์ ไปโทษโรงพิมพ์ โทษตัวเองก่อนดีมั้ยครับ

Bookmarks

Bookmarks